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MAELEZO YA WAZIRI

Nchi yetu bado inakabiliwa na tatizo la matumizi na biashara haramu ya dawa za 
kulevya. Tatizo hili limechangiwa na mambo mbalimbali yakiwemo uelewa mdogo 
juu ya tatizo lenyewe, mmomonyoko wa maadili na uchu wa kujipatia utajiri wa 
haraka. Matumizi na biashara ya dawa hizi yamesababisha, madhara makubwa 
katika jamii yetu yakiwemo kuongezeka kwa magonjwa ya afya ya akili, kudhoofika 
kwa afya za watumiaji, kuenea kwa magonjwa ya ambukizi kama vile homa ya 
ini, kifua kikuu na VVU/UKIMWI hasa kwa wajidunga.  Vilevile, matumizi ya 
dawa hizi huathiri uwezo wa watumiaji kufanya kazi na kusababisha kupungua kwa 
ufanisi na hatimaye kudidimiza uchumi. Vitendo vinavyoambatana na matumizi 
na biasharya dawa za kulevya vikiwemo wizi, ubakaji, ajali za barabarani na utupaji 
ovyo wa sindano za kujidunga vimekuwa vikihatarisha amani, usalama na afya 
kwenye jamii. 

Serikali imechukua hatua mbalimbali kukabiliana na tatizo la dawa za kulevya 
nchini. Katika kipindi cha mwaka 2012, jitihada zilizofanywa na Serikali kwa 
kushirikiana na wadau mbalimbali zilikuwa ni pamoja na kukamata na kuharibu 
dawa za kulevya zilizoingizwa au kusafirishwa kwenda nchi za nje, kuwakamata 
watuhumiwa waliojihusisha na biashara hiyo na kuwachukulia hatua za kisheria. 
Mwaka 2012 uliongoza kwa kukamata kiasi kikubwa cha dawa za kulevya kwa 
wakati mmoja ambapo kilo 211 za heroin zilikamatwa mkoani Lindi. Aidha, ekari 
214 za mashamba ya bangi ziliteketezwa. Sambamba na kupambana na biashara 
haramu ya dawa za kulevya, huduma za matibabu kwa watumiaji wa dawa za kulevya 
zilipewa kipaumbele ambapo kituo cha tiba kwa watumiaji wa heroin kilifunguliwa 
katika Hospitali ya Mwananyamala jijini Dar es Salaam. Aidha, elimu juu ya tatizo 
la dawa za kulevya ilitolewa kwa umma kwa madhumuni ya kuitahadharisha jamii 
juu ya tatizo lenyewe, kukuza mitizamo inayochukia dawa za kulevya na kufafanua 
mikakati inayotekelezwa na Serikali kuondokana na tatizo hilo.

Mwaka 2012, Serikali ilianzisha mchakato wa kuandaa Sera ya Taifa ya Kudhibiti 
Dawa za Kulevya ili kuwa na mwongozo thabiti wa kitaifa wa kukabiliana na 
tatizo la dawa za kulevya kikamilifu. Sera hii itakapokamilika itahitaji ushiriki 
wa wadau wote kutokomeza kwa pamoja tatizo la dawa za kulevya nchini. Aidha, 
katika kuimarisha udhibiti wa uingizaji na usafirishaji haramu wa dawa za kulevya 
nchini, Sheria ya Kuzuia Biashara Haramu ya Dawa za Kulevya [Sura 95] ilifanyiwa 
marekebisho ambayo pamoja na mambo mengine sheria hiyo imeongeza adhabu 
kwa watu watakaopatikana na hatia ya kujihusisha na biashara haramu ya dawa za 
kulevya, lengo likiwa kuwaogopesha watu wanaofanya biashara hiyo na wale wenye 
nia ya kutaka kujiingiza kwenye biashara hii wasifanye hivyo. 
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Udhibiti wa dawa za kulevya unahitaji mfumo thabiti wa kitaasisi unaoshirikisha 
vyombo vinavyopambana na biashara haramu ya dawa za kulevya pamoja na taasisi 
zinazojihusisha na udhibiti wa matumizi ya dawa hizo. Kwa kuzingitia hili, Serikali 
iliendelea na mchakato wa kupata chombo kipya chenye nguvu kitakachoimarisha 
mapambano dhidi ya dawa za kulevya. 

Dawa za kulevya hutishia mustakhabali wa taifa na huathiri afya na ustawi wa 
jamii ya watanzania na dunia kwa ujumla.  Tatizo hili linahitaji ushirikiano wa 
dhati kutoka  kwa wadau wa ndani na nje katika kupambana nalo ili kulinda haki 
za binadamu na afya zao, kulinda usalama wa nchi na kujenga uchumi endelevu. 
Hivyo, napenda kuwahimiza wananchi wote kuendelea kutoa ushirikiano kwa 
Serikali katika kupambana na tatizo hili. Sote kwa pamoja tujenge jamii yenye afya 
bila dawa za kulevya. 

      

William V. Lukuvi (MB)
Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu 

(Sera, Uratibu na Bunge)
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DIBAJI

Taarifa ya Hali ya Dawa za Kulevya ya Mwaka 2012 imeandaliwa ili kuwapa 
fursa wananchi kujua hali ya tatizo la dawa za kulevya na jitihada zilizofanywa 
na Serikali pamoja na  taasisi mbalimbali katika kukabiliana na tatizo hili. Taarifa 
hii imejumuisha hali ilivyo katika usafirishaji wa dawa za kulevya na matumizi.
Changamoto na mipango ya baadae ya kukabiliana na tatizo hili imeainishwa.

Taarifa imegawanyika katika Sura tano. Sura ya Kwanza inaonesha mwelekeo wa 
tatizo la dawa za kulevya nchini kwa mwaka 2012 ambapo,  matumizi na mwelekeo 
wa dawa za kulevya ambazo ni bangi, mirungi, heroin na cocaine vimeainishwa. 
Aidha, Sura hii inaelezea baadhi ya vichocheo na sababu za watu kujiingiza katika 
matumizi ya dawa hizi ambavyo ni shinikizo rika, ukosefu wa ajira, ukosefu wa 
malezi bora na uelewa mdogo juu ya madhara ya dawa za kulevya.  Pia, baadhi 
ya maeneo yaliyoathirika zaidi kwa kilimo cha bangi na matumizi ya dawa hizo 
yameanishwa.

Sura  ya Pili inaelezea mwelekeo wa tatizo la dawa za kulevya duniani  ambapo 
uzalishaji, usafirishaji na matumizi ya aina mbalimbali ya dawa hizo kwa Bara la 
Afrika, Amerika ya Kati na Carribean, Amerika ya Kaskazini, Amerika ya Kusini,  
Ulaya, Asia na Ocenia vimeainishwa.

Sura ya Tatu inaeleza udhibiti wa tatizo la dawa za kulevya nchini. Sura hii 
imegawanyika katika sehemu tatu ambazo ni udhibiti wa upatikanaji wa dawa za 
kulevya, udhibiti wa matumizi wa dawa hizi pamoja na masuala mtambuka. Udhibiti 
wa upatikanaji wa dawa za kulevya unajumuisha uchunguzi uliofanikisha ukamataji 
wa dawa za kulevya, udhibiti wa kilimo cha bangi na mirungi, udhibiti wa dawa 
za tiba zenye madhara ya kulevya pamoja na udhibiti wa kemikali bashirifu. Kazi 
zilizofanyika katika Utoaji wa elimu kwa umma na huduma za tiba kwa watumiaji 
wa dawa za kulevya imeelezwa kwenye sehemu ya pili ya sura hilo. Sehemu ya tatu 
ya sura hii  inaelezea masuala mtambuka ambapo kazi zilizofanyika ni mwendelezo 
wa mchakato wa uboreshaji wa mfumo wa udhibiti wa dawa za kulevya nchini, 
uwezeshaji wa asasi za kiraia na ufuatiliaji na tathmini ya udhibiti wa dawa za 
kulevya nchini kwa mwaka 2012. 

Sura ya Nne inaainisha kazi zilizofanyika katika kudhibiti maambukizi ya Virusi vya 
UKIMWI miongoni mwa watumiaji wa dawa za kulevya. Sura ya tano inaelezea 
mafanikio ya udhibiti wa dawa hizo yaliyopatikana kwa mwaka 2012, matatizo 
pamoja na changamoto zilizojitokeza wakati wa udhibiti. Mikakati ya baadae 
katika kuendeleza udhibiti pamoja na mapendekezo yenye lengo la kufanikisha 
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mapambano dhidi ya tatizo la dawa za kulevya kwa miaka ijayo ili kujenga jamii 
huru isiyo na dawa za kulevya yametolewa kwenye sura hii.

Taarifa ya Hali ya dawa za Kulevya ya mwaka 2012 imeandaliwa kwa kuzingatia 
michango ya  taarifa za udhibiti wa matumizi na biashara haramu ya dawa za kulevya 
zilizowasilishwa na wadau. Vilevile, taarifa ya Hali ya Dawa za Kulevya Duniani 
iliyotolewa Mwaka 2013 na Taarifa ya Hali ya Dawa za Kulevya iliyoandaliwa 
na Bodi ya Kimataifa ya Kudhibiti Dawa za Kulevya zimetumika katika kuandaa 
taarifa hii. Ninawashukuru wadau wote waliowasilisha taarifa zao kwa wakati na 
ninawaomba wajitahidi kuwasilisha taarifa zao kila wanapotakiwa kufanya hivyo ili 
kufanikisha maandalizi ya Taarifa ya Hali ya Dawa za Kulevya kwa siku zijazo.  

Aida Tesha
Kaimu Kamishna

Tume ya Kuratibu Udhibiti wa Dawa za Kulevya



Taarifa ya hali ya dawa za kulevya ya mwaka 2012 vii

YALIYOMO

MAELEZO YA WAZIRI........................................................................................	 iii

DIBAJI	 ........................................................................................................	 v

YALIYOMO	 ........................................................................................................	 vii

VIFUPISHO	........................................................................................................	 ix

SURA YA KWANZA:............................................................................................	 1

1 	MWELEKE O WA TATIZO LA DAWA ZA KULEVYA NCHINI...................	 1

1.1	 Biashara ya Dawa za Kulevya Nchini...................................................	 1

1.1.1	 Bangi ..................................................................................................	 1

1.1.2	 Bangi iliyosindikwa..............................................................................	 3

1.1.3	 Mirungi...............................................................................................	 5

1.1.4	 Heroin.................................................................................................	 7

1.1.5	 Cocaine...............................................................................................	 9

1.2	 Matumizi ya Dawa za Kulevya Nchini.................................................	 11

SURA YA PILI:.....................................................................................................	 13

2	MWELEKE O WA TATIZO LA DAWA ZA KULEVYA DUNIANI................	 13

2.1	 Afrika..................................................................................................	 13

2.1.1	 Uzalishaji na Usafirishaji......................................................................	 13

2.1.2	 Matumizi na tiba ................................................................................	 16

2.2	 Amerika...............................................................................................	 17

2.2.1	 Amerika ya Kati na Caribbean.............................................................	 17

2.2.2	 Amerika Kaskazini...............................................................................	 19

2.2.3	 Amerika ya Kusini...............................................................................	 21

2.3	 Ulaya...................................................................................................	 23

2.3.1	 Uzalishaji, Utengenezaji na Usafirishaji................................................	 23

2.3.2	 Matumizi.............................................................................................	 24

2.4	 Asia.....................................................................................................	 25

2.4.1	 Mashariki na Kusini Mashariki............................................................	 25

2.4.2	 Asia Kusini..........................................................................................	 27

2.4.3	 Asia Magharibi....................................................................................	 29

2.5	 Oceania...............................................................................................	 30

2.5.1	 Uzalishaji, Utengenezaji  na Usafirishaji...............................................	 30

2.5.2	 Matumizi na Tiba................................................................................	 31



Taarifa ya hali ya dawa za kulevya ya mwaka 2012viii

SURA YA TATU:...................................................................................................	 32

3	UDHI BITI WA TATIZO LA DAWA ZA KULEVYA NCHINI.......................	 32

3.1	 Udhibiti wa Biashara Haramu ya Dawa za Kulevya..............................	 32

3.1.1	 Udhibiti wa Kilimo cha Mimea ya Bangi na Mirungi..........................	 32

3.1.2	 Ukamataji wa Dawa za Kulevya...........................................................	 32

3.1.3	 Uendeshaji wa Kesi na Uteketezaji wa Dawa Za Kulevya.....................	 33

3.1.4	 Udhibiti wa Dawa za Tiba zenye Madhara ya Kulevya.........................	 33

3.1.5	 Udhibiti wa Kemikali Bashirifu...........................................................	 34

3.2	 Udhibiti wa Matumizi ya Dawa za Kulevya.........................................	 35

3.2.1	 Elimu kwa Umma...............................................................................	 35

3.2.2	 Matibabu ya Utegemezi na Urekebishaji Tabia.....................................	 37

3.2.2.1	 Huduma kwenye Vituo vya Afya vya Manispaa na Majiji....................	 38

3.3	 Masuala Mtambuka.............................................................................	 40

3.3.1	 Uboreshaji wa Mfumo wa Udhibiti wa Dawa za Kulevya Nchini.........	 40

3.3.2	� Marekebisho ya Sheria ya Kudhibiti Biashara Haramu ya 

	 Dawa za Kulevya [Sura 95].................................................................. 	 40

3.3.3	 Ushirikiano na Asasi za Kiraia..............................................................	 40

SURA YA NNE.....................................................................................................	 41

4	�UDHI BITI WA MAAMBUKIZI YA VVU MIONGONI MWA  
WATUMIAJI..................................................................................................	 41

4.1	 Mazingira Wezeshi ya Utoaji Huduma.................................................	 41

4.2	 Uboreshaji wa Mbinu za Kuwafikia Watumiaji....................................	 41

4.3	 Ufuatiliaji na Tathmini........................................................................	 41

SURA YA TANO: .................................................................................................	 43

5	�MAFA NIKIO, MATATIZO,  CHANGAMOTO,  MIKAKATI  YA   
BAADAYE  NA MAPENDEKEZO................................................................	 43

5.1	 Mafanikio............................................................................................	 43

5.2	 Changamoto na Matatizo ...................................................................	 44

5.3	 Mikakati ya Baadae..............................................................................	 44

5.4	 Mapendekezo......................................................................................	 44



Taarifa ya hali ya dawa za kulevya ya mwaka 2012 ix

VIFUPISHO

ATS:	 Amphetamine Type Stimulants 

CHRP:	 Centre for Human Rights Promotion

DCMC:	 Dodoma Christian Medical Center

INCB:	 International Narcotic Control Board

LSD:	 Lysergic Acid Diethylamide		

MDMA:	 Methylenedioxymethamphetamine

MDM:	 Medecins du Monde

MNH:	 Muhimbili National Hospital	

NIMR:	 National Institute for Medical Research

PCP:	 Phencyclidine

PEDDEREF:	 People with Drug Dependence Relief Foundation

TAPP:	 Tanzania AIDS Prevention Programme

TAYOA:	 Tanzania Youth Alliance

TAYOHAG:	 Tandika Youth Handicraft Group

TBC:	 Tanzania Broadcasting Corporation

THC:	 Tetrahydracannabinol

UKIMWI:	 Upungufu wa Kinga Mwilini

UNODC:	 United Nations Office on Drugs and Crime

VVU:	 Virusi vya UKIMWI

YCRC:	 Youth Counselling and Rehabilitation Centre

YOVARIBE: 	 Youth Volunteers Against Risk Behaviours



Taarifa ya hali ya dawa za kulevya ya mwaka 2012x



Taarifa ya hali ya dawa za kulevya ya mwaka 2012 1

SURA YA KWANZA:

1. MWELEKEO WA TATIZO LA DAWA ZA KULEVYA NCHINI

1.1	 Biashara ya Dawa za Kulevya Nchini

Biashara ya dawa za kulevya kwa mwaka 2012 iliendelea kuwepo kama 
inavyodhihirishwa na ukamataji wa dawa za kulevya za viwandani zikiwemo heroin 
na cocaine. Aidha, dawa aina ya mandrax na morphine hazikukamatwa katika 
kipindi cha miaka miwili iliyopita. Halikadhalika, bangi imeendelea kuzalishwa 
kwa wingi katika mikoa mbalimbali ikiwemo Tanga, Morogoro, Arusha na Mara. 
Vilevile, kulikuwa na matukio ya ukamataji wa mirungi ambayo iliingizwa nchini 
kutokea nchi jirani ya Kenya. 

Sababu za kushamiri kwa biashara hii ni pamoja na urefu wa mipaka na fukwe za 
bahari na maziwa vyenye vipenyo vingi visivyo rasmi, upungufu wa shughuli mbadala 
zenye kuleta kipato cha kutosha, upungufu wa maadili kwa baadhi ya watendaji, 
uelewa mdogo wa madhara ya biashara hiyo miongoni mwa wananchi na tamaa ya 
baadhi ya watu ya kupata utajiri wa haraka. Kijiografia, Tanzania iko katika njia kuu 
ya usafirishaji wa dawa za kulevya zinazotoka bara la Asia na kusafirishwa kwenda 
sehemu mbalimbali duniani. Aidha, kubadilika badilika kwa mbinu za usafirishaji 
wa dawa hizi huongeza ugumu wa udhibiti miongoni mwa vyombo vya dola.

Heroin inayoingizwa nchini hutokea nchi za Bara la Asia hasa nchi za Iran na Pakistani 
na cocaine hutokea katika nchi za Bara la Amerika ya Kusini zikiwemo Colombia, 
Peru na Bolivia. Takwimu zinaonyesha kuwa viwango vikubwa vilivyokamatwa kwa 
mwaka 2012 vilisadikiwa kupitia Bahari ya Hindi. Kwa mfano, Mwezi Januari, 
2012 zilikamatwa  kilo 211 za heroin kwa mara moja mkoani Lindi kiasi ambacho 
hakijawahi kukamatwa  hapa nchini. Kiasi hiki ni kikubwa ukilinganisha na kilo 
179 za heroin zilizokamatwa kwa mkupuo mwaka 2011. 

1.1.1	 Bangi 

Kiasi  cha bangi kilichoteketezwa mwaka 2012 ni ekari  214 ikilinganishwa na  
ekari 23 zilizoteketezwa   mwaka 2011. Ukamataji  wa bangi kavu uliongezeka 
kwa asilimia 182 kutoka tani 17.3 mwaka 2011  hadi tani 48.7 mwaka 2012. Hata 
hivyo,  ukamataji wa bangi kavu umeendelea kupungua tangu mwaka 2008 ambapo 
kiasi cha bangi kavu kilichokamatwa kuanzia mwaka 2002 hadi 2007 kilikuwa ni 
tani 2,244.6 ukilinganisha na tani 153.4 zilizokamatwa kuanzia mwaka 2008 hadi 
2012.  Mojawapo ya sababu kubwa ya kupungua kwa ukamataji huo ni upungufu 
wa rasilimali za kuendesha operesheni za ukamataji wa dawa hiyo. 

Kiasi kilichokamatwa, idadi ya kesi zilizofunguliwa mahakamani  na idadi ya 
watuhumiwa vimeonyeshwa katika jedwali Na.1, 
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Jedwali Na. 1: Kiasi, idadi ya kesi na watuhumiwa wa biashara ya bangi kavu 

mwaka 2002-2012.

Mwaka Kiasi (Tani) Idadi ya Kesi Idadi ya Watuhumiwa
2002 111.5 3674 		  4,711
2003 733.2 2310 1,816
2004 964.1 2120 3,634
2005 150.5 2790 3,949
2006 225.3 4880 6,215
2007 60.0 5466 7,161
2008 76.4 4463 5,670
2009 56.2 7130 3,382
2010 4.03 - 11
2011 17.3 - 39
2012 48.7 - 5548

	  

Kielelezo Na.1: Kiasi cha bangi kavu kilichokamatwa mwaka 2002-2012

2	
  
	
  

kuanzia mwaka 2008 hadi 2012.  Mojawapo ya sababu kubwa ya kupungua kwa ukamataji huo 
ni upungufu wa rasilimali za kuendesha operesheni za ukamataji wa dawa hiyo.  

Kiasi kilichokamatwa, idadi ya kesi zilizofunguliwa mahakamani  na idadi ya watuhumiwa 
vimeonyeshwa katika jedwali Na.1,  

Jedwali Na. 1: Kiasi, idadi ya kesi na watuhumiwa wa biashara ya bangi kavu Mwaka 

2002-2012. 

Mwaka Kiasi (Tani) Idadi ya Kesi Idadi ya Watuhumiwa 

2002 111.5 3674   4,711 
2003 733.2 2310 1,816 
2004 964.1 2120 3,634 
2005 150.5 2790 3,949 
2006 225.3 4880 6,215 
2007 60.0 5466 7,161 
2008 76.4 4463 5,670 
2009 56.2 7130 3,382 
2010 4.03 - 11 
2011 17.3 - 39 
2012 48.7 - 5548 

   

Kielelezo Na.1: Kiasi cha bangi kavu kilichokamatwa Mwaka 2002-2012 

 

0 

200 

400 

600 

800 

1000 

1200 

2002 2003 2004 2005 2006 2007 2008 2009 2010 2011 2012 

K
ia

si
 (

Ta
ni

) 

Mwaka 

KIASI CHA BANGI KILICHOKAMATWA NCHINI, 2002-2012 



Taarifa ya hali ya dawa za kulevya ya mwaka 2012 3

Kielelezo Na.2:  Idadi ya kesi za watuhumiwa wa bangi kavu mwaka 2002-
2012.

Kielelezo Na.3: Idadi ya watuhumiwa waliojihusisha na bangi kavu mwaka 
2002-2012

1.1.2	 Bangi iliyosindikwa

Ukamataji wa bangi iliyosindikwa uliendelea kupungua tangu mwaka 2008, ambapo 
kwa mwaka huo jumla ya kilo 10.462 zilikamatwa. Tangu mwaka 2009 hadi 2012 
hakukuwa na kiasi chochote cha dawa hii kilichokamatwa.  Hali hii inaonesha 
uwezekano wa kupungua kwa biashara na matumizi ya bangi iliyosindikwa hapa 
nchini. Aidha, kuimarika kwa juhudi za udhibiti kulikofanywa na vyombo vya dola 
hapa nchini kumechangia kwa kiasi kikubwa kupunguza upatikanaji wa dawa hii.
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Jedwali Na. 2: Kiasi, idadi ya kesi na watuhumiwa wa bangi  iliyosindikwa 
kwa mwaka 2002-2012.

MWAKA KIASI (Kg) IDADI YA KESI WATUHUMIWA
2002 1,865.6 3 5
2003 0 0 0
2004 0 0 0
2005 78.75 1 3
2006 0 0 0
2007 15.03 7 154
2008 10.462 10 9
2009 0 0 0
2010 0 0 0
2011 0 0 0
2012 0 0 0

Kielelezo Na.4:Kiasi cha bangi iliyosindikwa kilichokamatwa nchini, mwaka 
2002-2012.
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Kielelezo Na.5: Idadi ya kesi za watuhumiwa wa  bangi iliyosindikwa mwaka 
2002-2012.

Kielelezo Na.6: Idadi ya watuhumiwa waliokamatwa na bangi iliyosindikwa 
mwaka 2002-2012.

1.1.3	M irungi

Kiasi cha mirungi kilichokamatwa mwaka 2012 kilikuwa ni kilo 6,216 ukilinganisha 
na kiasi cha kilo 126 kilichokamatwa mwaka 2011.  Mikoa ya Arusha, Mara na 
Tanga  hutumiwa zaidi kuingiza mirungi kutokea nchi  jirani ya Kenya ambako 
mmea huu ni zao la biashara. Hali hii ni changamoto kubwa katika udhibiti wa 
tatizo la mirungi nchini. 
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Jedwali Na. 3:	Kiasi, idadi ya kesi na watuhumiwa wa biashara ya mirungi 
mwaka 2002-2012.

MWAKA KIASI (kg) IDADI YA KESI WATUHUMIWA
2002 2,971.2 233 401
2003 12,002.5 254 410
2004 9,651.0 120 265
2005 1,122 233 289
2006 5,144.5 275 574
2007 2,164.6 471 648
2008 5,332.1 412 468
2009 22,904 857 365
2010 3,692.4 - 26
2011 102 - 100
2012 6,216 - 847

Kielelezo Na.7: Kiasi cha mirungi iliyokamatwa mwaka 2002-2012.
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Kielelezo Na. 8: Idadi ya mesi za watuhumiwa waliokamatwa  na mirungi  
mwaka 2002-2012.

Kielelezo Na. 9: Watuhumiwa waliokamatwa  na mirungi  Mwaka 2002-
2012.

1.1.4	H eroin

Mwaka 2012 ukamataji wa  dawa aina ya heroin ulikuwa ni kilo 260 ukiwa ni pungufu 
ya kilo tatu ya ukamataji uliofanyika mwaka 2011 ambapo kilo 263 zilikamatwa. 
Mwaka 2012 kulikuwa na ukamataji wa kiasi kikubwa cha heroin kwa mkupuo 
tofauti na miaka ya nyuma. Mwezi Februari,  2012 kiasi cha kilo 211 za dawa hii 
zilikamatwa mkoani Lindi zikiwahusisha  watuhumiwa  wanne. Inasadikika kuwa 
dawa hizi ziliingizwa nchini kupitia Bahari ya Hindi hali inayoonesha kutumika 

kwa Bahari hii kama njia  kuu ya kusafirisha  viwango vikubwa vya dawa za kulevya.
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Kielelezo Na. 8: Idadi ya Kesi za Watuhumiwa waliokamatwa  na mirungi  Mwaka 
2002-2012. 
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Kielelezo Na. 8: Idadi ya Kesi za Watuhumiwa waliokamatwa  na mirungi  Mwaka 
2002-2012. 
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Jedwali Na. 4: 	Kiasi, kesi na watuhumiwa wa biashara ya  heroin mwaka 
2002-2012.	

Mwaka Kiasi (Kg) Idadi ya Kesi Watuhumiwa
2002 1.5 193 294
2003 4.1 131 155
2004 14.4 242 342
2005 9.9 230 269
2006 91.7 217 207
2007 16.2 168 254
2008 3.7 173 203
2009 9.0 317 122
2010 185.8 - 15
2011 264.26 303 20
2012 260 15 400

Kielelezo Na.10:  Kiasi cha heroin kilichokamatwa mwaka 2002-2012
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Kielelezo Na.10:  Kiasi cha heroin kilichokamatwa Mwaka 2002-2012 
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Kielelezo Na. 11: Idadi ya kesi za watuhumiwa waliokamatwa  na heroin 
mwaka 2002-2012.

Kielelezo Na.12: Idadi ya watuhumiwa waliokamatwa na heroin  
mwaka  2002-2012.

1.1.5	 Cocaine

Ukamataji wa cocaine hapa nchini uliongezeka mwaka 2012 ambapo jumla ya kilo 
151 zilikamatwa ikilinganishwa na kilo 126 zilizokamatwa mwaka 2011. Vilevile, 
kiasi kilichokamatwa kuanzia mwaka 2009 hadi 2012 kilikuwa ni kilo 344.7 
ambacho ni ongezeko mara 22 ukilinganisha na kile kilichokamatwa kati ya mwaka 
2005 hadi 2008 ambacho kilikuwa kilo 14.7. 
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Jedwali Na. 5: Kiasi, idadi ya kesi na watuhumiwa wa biashara ya cocaine 

mwaka 2002-2012.

MWAKA KIASI (Kg) IDADI YA KESI WATUHUMIWA
2002 2.461 67 180
2003 1.727 13 19
2004 0.6204 3 3
2005 0.362 19 20
2006 4.13 101 136
2007 6.638 81 138
2008 3.496 207 251
2009 4.389 336 108
2010 65 - 512
2011 128 284 30
2012 151 11 138

Kielelezo Na.13:  Kiasi cha cocaine kilichokamatwa mwaka 2002-2012.
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Kielelezo Na.13:  Kiasi cha cocaine kilichokamatwa Mwaka 2002-2012. 
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KielelezoNa. 14: Idadi ya kesi za watuhumiwa wa cocaine mwaka 2002-2012

Kielelezo Na.15: Idadi ya watuhumiwa waliokamatwa  na cocaine mwaka 
2002-2012.

1.2	M atumizi ya Dawa za Kulevya Nchini

Tatizo la matumizi ya dawa za kulevya hapa nchini liliendelea kuwepo ambapo bangi 
ilitumiwa kwa wingi ikifuatiwa na heroin, mirungi na cocaine. Aidha, dawa za tiba 
zenye madhara ya kulevya kama vile diazepam (vallium), zimeendelea kutumika. 
Matumizi ya dawa za kulevya hutofautiana kulingana na urahisi wa upatikanaji wa 
dawa hizo katika eneo husika. Kwa mfano, mikoa ya Tanga, Arusha, Kilimanjaro, 
Singida na Dodoma , dawa inayotumika zaidi ni bangi na mirungi, wakati bangi 
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KielelezoNa. 14: Idadi ya Kesi za Watuhumiwa wa Cocaine Mwaka 2002-2012 
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na heroin  hutumika zaidi katika maeneo ya Dar  es Salaam na Zanzibar. Dawa hizi 
hutumiwa kwa njia mbalimbali zikiwemo kumeza, kunusa, kuvuta na kujidunga.  

Aidha, maeneo yaliyoathirika zaidi kwa utumiaji wa dawa za kulevya ni pamoja 
na mikoa ya Dar es Salaam, Tanga , Pwani, Arusha, Mwanza, Mbeya, Morogoro 
pamoja na Zanzibar. Kundi linaloongoza kwa matumizi ni vijana ambao wamekuwa 
wakitumia dawa hizo katika maeneo mbalimbali kama vile viwanja vya michezo, 
maeneo yaliyojificha, fukwe, majengo yasiyotumika na vituo vya mabasi.

Watumiaji wengi wa dawa za kulevya hujikuta wamejiingiza kwenye janga hilo 
ambalo ni  gumu kujinasua kutokana  na sababu mbalimbali. Sababu hizo ni 
pamoja na kuiga kutokana na msukumo rika na utandawazi, migogoro ya kifamilia, 
ukosefu wa malezi bora, ukosefu wa stadi za maisha, msongo wa mawazo, ugumu 
wa maisha na umasikini. Sababu nyingine ni imani potofu kwamba matumizi 
ya dawa za kulevya huongeza ufanisi na ujasiri katika kazi mbalimbali zikiwemo; 
muziki, masomo, uchimbaji madini, uvuvi, ujenzi, ukahaba, kilimo na ubebaji na 
usafirishaji mizigo. Imani hii potofu imechangia baadhi yao kushindwa kufikia 
malengo na kubobea zaidi kwenye matumizi ya dawa hizi.
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SURA YA PILI:

2	MWELEKE O WA TATIZO LA DAWA ZA KULEVYA DUNIANI

Sura hii inazungumzia mwelekeo wa tatizo la dawa za kulevya katika maeneo 
mbalimbali duniani ikiwemo Afrika, Amerika ya Kati na Caribbean, Amerika ya 
Kaskazini, Amerika ya Kusini, Ulaya, Asia na Oceania. Taarifa ya Hali ya Dawa za 
Kulevya  Duniani ya Mwaka 20131,  inaonyesha kuwa mwaka 2010  watu kati ya 
milioni 167 na 315 wenye umri wa  miaka 15 hadi 64 walikisiwa kutumia dawa 
moja au zaidi katika kipindi cha mwaka uliotangulia kote duniani, ambapo  bangi 
ilitumiwa kwa wingi ikikadiriwa kuwa na watumiaji zaidi ya milioni 180.6.  

2.1	A frika

2.1.1	Uzalishaji na Usafirishaji

Mabadiliko ya kisiasa na kijamii yaliyotokea Afrika Kaskazini katika nchi za Misri, 
Libya na Tunisia  kuanzia mwaka 2011 yalisababisha kulegalega kwa udhibiti wa 
biashara ya dawa za kulevya katika nchi hizo. Katika miaka ya hivi karibuni Afrika 
ya Magharibi imeibuka kuwa mojawapo ya njia kuu za kusafirisha na kupitishia 
dawa za kulevya hasa  cocaine  inayozalishwa  Amerika ya Kusini na kusafirishwa 
hadi  Ulaya ambako kuna soko kuu la dawa hizi.  Inakadiriwa kuwa, katika kipindi 
cha mwaka 2011 kiasi cha tani 30 za cocaine zilisafirishwa kupitia katika eneo hili.  
Aidha, usafirishaji wa heroin na metamfetamini uliongezeka katika eneo la Afrika 
magharibi. Bangi imeendelea kulimwa, kusafirishwa na kutumiwa kwa wingi barani 
Afrika.

Heroin kutoka Afghanistan husafirishwa kupitia Pakistan, Mashariki ya Kati na 
kuingizwa katika nchi za Afrika Mashariki na Afrika Magharibi. Afrika Mashariki 
imeendelea kutumiwa kupitishia dawa za kulevya, hasa heroin. Kuongezeka kwa 
ukamataji wa heroin katika eneo hili kunadhihirisha kwamba dawa hii  inaendelea 
kupitishwa na matokeo yake kiasi cha heroin hubaki na kutumiwa  hasa katika nchi 
za  Kenya, Tanzania, Mauritius na Shelisheli, jambo linaloongeza maambukizi ya  
Virusi vya Ukimwi hasa kwa wajidunga.

Miaka michache iliyopita utengenezaji, usafirishaji na matumizi ya dawa za kulevya 
aina ya metamfetamini na methcathinine ulikuwa ukifanyika katika nchi za Kusini 
mwa Afrika pekee. Hata hivyo, katika kipindi cha hivi karibuni utengenezaji 
wa dawa hizo umeenea katika nchi za Afrika Magharibi hasa Nigeria na Ghana. 
Aidha, kumeendelea kuwepo majaribio ya kuchepushwa kwa kemikali bashirifu za 
kutengeneza dawa za kulevya aina ya amfetamini katika maeneo mbalimbali barani 

1	 UNODC, (2013). World Drug Report
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Afrika.  Taarifa za wizi na kupotea kwa dawa za kulevya za ephedrine na pseudophedrine 
katika nchi za Afrika Mashariki ni kielelezo dhahiri cha uwezekano wa kemikali hizo 
kutumiwa kama dawa za kulevya na pia kutumika kutengezea aina nyingine za dawa 
za kulevya katika maeneo mbalimbali barani Afrika. Mwaka 2012, kumekuwepo 
na usafirishwaji wa dawa mpya aina ya tramadol ambazo hazidhibitiwi kimataifa. 
Kiasi cha tani 132 za tramadol zilikamatwa Afrika Magharibi katika nchi za Ghana, 
Benin, Senegal na Togo zikitokea India. 

Bangi

Uzalishaji na usafirishaji wa dawa za kulevya aina ya bangi umeendelea kufanyika 
karibu katika maeneo yote ya nchi za Afrika. Nchi zinazoongoza kwa uzalishaji wa 
dawa hii Afrika Magharibi na Kati  ni Ghana, Nigeria, Senegal, Togo na Jamhuri 
ya Kidemokrasi ya Kongo.  Katika nchi za Afrika Kaskazini ni Misri na Morocco 
wakati  Afrika Mashariki ni Ethiopia, Kenya  na Tanzania  na Kusini mwa Afrika ni 
nchi za Malawi, Afrika Kusini, Swaziland na Zambia.

Bangi iliyosindikwa

Bangi iliyosindikwa imeendelea kuzalishwa katika nchi za Afrika Kaskazini hasa 
kwenye nchi ya Morocco. Dawa hii  imeendelea kuzalishwa na kusafirishwa 
kwenda  Ulaya ambako kuna soko kubwa . Kulingana na takwimu zilizopo, bangi 
iliyosindikwa ambayo ilikamatwa duniani kote mwaka 2011 karibu asilimia 72  
ilitokea nchini Morocco. Usafirishaji wa dawa hiyo ulifanyika kwa kutumia meli na 
boti ziendazo kasi kutoka bandari ya Tangier iliyopo Morocco kupitia maeneo ya 
Ceuta na Mellila nchini Hispania hadi nchi nyingine za Ulaya.

Nchi nyingine za Afrika Kaskazini zilizotoa taarifa ya kukamata kiasi kikubwa cha 
bangi ya kusindika ni Algeria ambayo ilikamata zaidi ya tani 53 katika kipindi 
cha mwaka 2011. Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 2012 nchi hiyo 
ilikamata tani 26 ya dawa hizo. Vile vile, Misri ilikamata kiasi cha tani 18 za bangi 
ya kusindika. 

Cocaine

Kiasi kikubwa cha cocaine kimekuwa kikisafirishwa kutoka Amerika ya Kusini 
kwenda nchi mbalimbali duniani. Cocaine huingizwa Afrika Magharibi kupitia 
Angola na Namibia na kupelekwa Afrika Kusini ambako kuna soko kubwa la dawa 
hizi.  Katika kipindi cha mwezi Julai 2012,  mamlaka za udhibiti nchini Argentina 
zilikamata kiasi cha zaidi ya nusu tani ya cocaine iliyokuwa ikisafirishwa kwenda 
Nigeria. Aidha, cocaine imekuwa ikikamatwa katika nchi za Ethiopia, Tanzania, 
Msumbiji, Kenya na Uganda. Kwa mfano, mwaka 2011, Tanzania ilikamata kilo 
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86 za cocaine zilizokuwa zikitokea nchini Brazil wakati Msumbji ilikamata kilo 65 
zilizokuwa zikisafirishwa kupelekwa India.

Afyuni (Kasumba)

Afyuni au kasumba ni utomvu wa mmea unaojulikana kama mbaruti-afyuni au kwa 
kiingereza Opium Poppy. Afyuni hutumika kama dawa ya kulevya na malighafi ya 
kuzalisha heroin (shumuya).  Mimea inayozalisha afyuni  iliendelea kulimwa katika 
Rasi ya Sinai nchini Misri, ingawa ni kwa kiwango kidogo.  Afyuni inayozalishwa 
kwenye eneo hili ni kwa ajili ya matumizi ya ndani na hakuna ushahidi unaoonyesha 
kuwa inatumika kutengeneza heroin. Dawa hii inashika nafasi ya nne miongoni 
mwa dawa za kulevya zinazotumiwa nchini Misri. Katika kipindi cha mwaka 2011 
kiasi cha kilo 11 za afyuni zilikamatiwa nchini Misri.

Heroin (Shumuya)

Heroin husafirishwa kutoka Kusini Mashariki na Kusini Magharibi mwa Asia hadi 
Afrika na baadaye hupelekwa barani Ulaya ambako ndiko kwenye soko kubwa la 
dawa hii. Kiasi kikubwa cha heroin huingizwa Afrika kupitia nchi zilizoko katika 
ukanda wa pwani ya Mashariki kama Ethiopia, Kenya, Msumbiji na Tanzania. Kiasi 
kingine cha heroin huingizwa kupitia Bahari ya Hindi ikitokea Jamhuri ya Kiislamu 
ya Iran na Pakistan. Heroin pia huingizwa nchini Misri kutokea maeneo ya Kusini 
Mashariki na Kusini Magharibi mwa Asia. Kiwango kidogo cha heroin husafirishwa 
kutoka Afrika Mashariki kwenda Kusini mwa Afrika. 

Heroin husafirishwa kwa kiasi kikubwa kupitia majini na kiasi kidogo cha dawa 
hiyo husafirishwa kwa njia ya anga. Mwezi  Februari 2011, kilo 179 za heroin 
zilikamatwa Dar es Salaam, Tanzania  na mwezi Machi  mwaka huo kilo 102 za 
heroin zilikamatwa Mombasa, Kenya. Aidha, mwezi Januari 2012, kilikamatwa kiasi 
kikubwa cha kilo 211 za heroin  mkoani Lindi ambacho hakijawahi kukamatwa 
katika  nchi za Afrika Mashariki. Hivyo, katika kipindi kisichozidi miaka miwili 
takriban kilo 750 za heroin zilikamatwa katika ukanda wa pwani ya Afrika Mashariki. 

Mwaka 2011 kiasi cha kilo 400 za heroin kilikamatwa katika nchi za Afrika 
Magharibi na kiasi cha kilo 113 za heroin zilikamatwa katika bandari ya Lagos huko 
Nigeria mwezi Juni 2012. Kuanzia Januari 2012 kumekuwepo na ukamataji wa 
heroin katika kiwanja cha ndege cha Abidjan huko Ivory Coast. Kiasi kikubwa cha 
heroin inayokamatwa Afrika Magharibi hupelekwa Benin, Ivory Coast na Nigeria. 
Heroin husafirishwa kutoka Afghanistan kwenda Afrika Kaskazini kupitia Ghuba 
ya Aqba nchini Misri. Ingawa  kiasi kikubwa cha heroin hukusudiwa kupelekwa  
nje ya bara la Afrika, kumekuwa na ongezeko la kiasi kinachobakizwa kwa ajili ya 
matumizi barani humo. 
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Amfetamini, Saikotropiki na Kemikali Bashirifu

Dawa za kulevya aina ya amfetamini huzalishwa katika nchi za Kusini na Kaskazini 
mwa Afrika.  Uzalishaji na usafirishaji wa Amfetamini kutoka Afrika Magharibi 
kwenda maeneo mengine umekuwa tishio katika kipindi cha hivi karibuni. 
Mwezi Julai 2011 huko Lagos, Nigeria maabara haramu, iliyokuwa na uwezo wa 
kutengeneza vidonge vya metamfetamini  kati ya kilo 20 hadi 50 kwa kila mzunguko 
wa uzalishaji iliharibiwa ambapo Mwezi Februari, 2012  iliharibiwa maabara haramu 
ya kutengeneza metamfetamini ikiwa na  kilo 5 za dawa hiyo.

Hakuna taarifa zinazoonyesha kutengenezwa au kuzalishwa kwa amfetamini katika 
ukanda wa Afrika Mashariki ingawa kiasi cha kilo 5 za metamfetamini zilikamatwa 
huko Uganda mwaka 2012. Vilevile, nchini Tanzania mwaka 2009 hadi 2011 
kumekuwepo na wizi wa jumla kilo 2,062 za Pseudoephedrine na kilo 1,183 za 
ephedrine.

Uzalishaji na utengenezaji wa metamfetamini, metacathinone na mandrax 
umeendelea kufanyika nchini Afrika Kusini. Dawa hizi huzalishwa kwa lengo la 
matumizi ya  ndani ya nchi na kiasi kingine husafirishwa kwenda nchi nyingine 
za ukanda wa Kusini mwa Afrika. Katika kipindi cha mwaka 2012, vilikamatwa 
vidonge 860,000 ambavyo vinakaribia kilo 350 huko Afrika Kusini. Vidonge hivyo 
vilikuwa vinasafirishwa kwa njia ya barabara kwenda Jimbo la Cape nchini humo 
vikitokea Tanzania na Botswana. Vilevile, mwezi Julai 2012 ziliharibiwa maabara  
mbili haramu za kutengeneza mandrax zikiwa na vidonge 300,000 vyenye uzito 
wa kilo 120 jijini Johannesburg Afrika Kusini.  Mwaka 2011 kilo 41 za ephedrini 
zilikamatwa nchini Msumbiji na  mwaka 2012 zilikamatwa kilo 1970 za 1-phenly-
2-propane (p-2-p) nchini humo zikitokea India. Aidha, zaidi ya tani 132 za tramadol 
zilikamatwa Afrika Magharibi  katika kipindi cha Februari hadi  Oktoba 2012, 
zikitokea India. 

2.1.2	M atumizi na tiba 

Kutokuwepo kwa mfumo mzuri wa  kukusanya takwimu za watumiaji wa dawa 
za kulevya  katika nchi nyingi za Afrika limekuwa ni tatizo sugu linalochangia 
kuwepo kwa huduma hafifu za utoaji wa tiba. Matumizi ya bangi yameendelea 
kuzikabili nchi nyingi  za Afrika ya Kusini mwa Jangwa la Sahara, ambapo bangi 
iliyosindikwa hutumiwa zaidi katika nchi za Afrika ya Kaskazini.  Kutokana  na 
taarifa za UNODC2, inakadiriwa kuwa kuna watumiaji takriban milioni  1.5  wa 
cocaine katika nchi za Afrika Magharibi na Afrika ya Kati ambayo ni sawa na asilimia 
kati ya 0.3 na 1.1 ya idadi ya watu wenye umri kati ya  miaka 15 hadi 64. Nchi za 
Nigeria na Afrika Kusini ndizo zinazoongoza kwa utumiaji wa dawa hiyo. Hali hiyo 

2	  (UNODC)
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ni tofauti kwa nchi za Afrika Kaskazini na Afrika Mashariki ambako matumizi ya 
cocaine ni madogo. 

 Matumizi ya heroin yanaendelea kuongezeka hasa katika nchi za Afrika Mashariki 
na Afrika Magharibi. Heroin inayosafirishwa kwenda Afrika Magharibi na sehemu 
mbalimbali duniani hutokea Afrika Mashariki. Aidha, matumizi ya heroin kwa njia 
ya kujidunga yameongezeka sana katika eneo la Afrika Mashariki kuliko maeneo 
mengine ya Afrika hasa katika nchi za Tanzania na Kenya. Viwango vya utumiaji wa 
heroin nchini Mauritius ni asilimia 1.3, Kenya asilimia 0.7, Nigeria asilimia 0.7 na 
Afrika ya Kusini asilimia 0.5. Pia, heroin imekuwa ikitumiwa kwa kuchanganywa 
na cocaine na dawa nyingine za kulevya. Inakadiriwa kuwa nchini Kenya, kuna 
watumiaji zaidi ya 200,000 wa heroin miongoni mwao 40,000 hadi 60,000 hutumia 
kwa njia ya kujidunga.  Aidha, utumiaji wa amfetamini unakadiriwa kuwa asilimia 
0.2 katika nchi za Afrika na unaongezeka miongoni mwa watu wenye umri kati 
ya miaka 15 hadi 64. Nchi zinazoongoza kwa matumizi ya amfetamini ni Nigeria, 
Afrika Kusini na Misri. 

Mirungi inayozalishwa kwa wingi nchini Kenya na Ethiopia hupelekwa Somalia 
na Yemen na nyingine barani Ulaya. Kutokana na athari za kiafya zinazoambatana 
na matumizi ya mirungi, nchi nyingi kama Tanzania, Rwanda, USA, Canada na 
nyingine za ulaya zimeharamisha mirungi. Aidha, matumizi ya Tramadol ambayo 
ni dawa hatari yameanza kujitokeza katika siku za hivi karibuni nchini Misri, Libya 
na Mauritius.  

Katika kukabiliana na ongezeko la watumiaji wa dawa za kulevya, nchi za Afrika 
zimeanza kuchukua hatua mbali mbali ikiwemo utoaji wa tiba. Kwa mfano, nchini  
Tanzania  kuna programu ya kutumia dawa aina ya methadone kutibu watumiaji wa 
heroin. Programu hii ilianza  rasmi mwaka 2011 ambapo watumiaji wapatao 1,500 
wanaendelea kupata huduma hii. Huduma ya methadone  inatolewa pia katika nchi 
ya  Mauritius.

2.2	A merika

2.2.1	A merika ya Kati na Caribbean

Eneo hili linaendelea kutumika kama sehemu maarufu ya kupitishia cocaine 
kuelekea Amerika Kaskazini. Aidha, miaka ya 2011 na 2012 kulikuwa na ongezeko 
la usafirishaji wa kemikali bashirifu  kwenye nchi za Amerika ya Kati, hasa ambazo 
haziko kwenye orodha ya kemikali zinazodhibitiwa kimataifa.
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2.2.1.1	Uzalishaji, Utengenezaji na Usafirishaji

Nakotiki3 

Amerika ya Kati na Caribbean huzalisha bangi na kiasi kidogo cha afyuni.  
Mauaji mengi  yanayotokea katika baadhi ya nchi  za eneo  hili huhusishwa 
na magenge yanayogombea udhibiti wa njia za kusafirisha dawa za kulevya 
kuelekea Amerika ya Kaskazini. Mwezi Mei 2012, nchi ya Marekani ilikamata 
kilo 1,288 za cocaine kwenye boti iendayo kasi katika bahari ya kimataifa 
ya Caribbean. Wasafirishaji hutumia boti na nyambizi  kusafirisha  cocaine 
hadi Marekani. Jambo jipya kwenye eneo hili ni kuibuka kwa usafirishaji wa 
cocaine ya kimiminika. 

Usafirishaji wa bangi, heroin na MDMA “ecstacy” umeripotiwa katika eneo 
hili na pia kumekuwa na uzalishaji wa afyuni hasa nchini Guatemala pamoja 
na ongezeko la usafirishaji wa dawa za tiba zenye madhara ya kulevya nchini 
El – Salvador. 

Saikotropiki4  

Amfetamini pamoja na kemikali bashirifu  za kutengeneza amfetamini  zilikamatwa 
katika nchi mbalimbali za Amerika ya Kati na Caribbean  hasa nchini Guatemala  
na Nicaragua ambapo maabara haramu za kutengeneza amfetamini zilikamatwa. 
Mchanganyiko wa dawa za tiba zenye madhara ya kulevya kama vile benzodiazepines, 
diazepines, alprazolam na donazepam zilikamatwa katika maeneo haya. 

Kemikali Bashirifu 

Inakadiriwa kuwa kilo 100 za ephedrine, kilo 95 za pseudophedrine na vidonge 
530,310 vilikamatwa nchini Guatemala mwaka 2011 hadi 2012. Mwezi Januari 
2012, kontena 12 za mono-menthyl-amine yenye uzito wa tani 195 zilikamatwa 
nchini Mexico. Kontena hizi zilitokea nchini China na 10 kati ya hizo zilielekezwa 
Guatemala na mbili nchini Nicaragua. Mono-menthyl-amine ni kemikali ambayo 
hutumika kutengeneza dawa ya kulevya aina ya metamfetamini ingawa haiko 
kwenye orodha za kemikali zinazodhibitiwa kimataifa. 

2.2.1.2	Matumizi na Tiba

Inakadiriwa kuwa matumizi ya cocaine kwa watu wa Amerika ya Kati kwa mwaka ni  
asilimia 0.5 na kwa watu wa Caribbean ni  asilimia 0.7.   Matumizi haya  yanabaki 

3	 Nakotiki ni dawa za kulevya ambazo huleta usingizi na uzubaifu kama Bangi, Cocaine na Heroin
4	  �Saikotropiki ni dawa za kulevya zinazobadilisha hali za kisaikolojia na kusababisha mawazo na 

mtizamo wa mtumiaji. 
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kuwa  juu kuliko wastani wa matumizi ya dunia kutokana na cocaine kusafirishwa 
kwa wingi kupitia maeneo haya.  Vilevile,  matumizi ya amfetamini yapo juu kuliko 
wastani wa matumizi ya dunia hasa katika  nchi za El Salvador ambayo ni asilimia 
3.3,  Belize na Costa Rica  ni asilimia 1.3 na Panama ni asilimia 1.2.

Kutokana na taarifa ya UNODC inakadiriwa kuwa kuna watumiaji wa amfetamini 
ukiondoa  “ecstacy”  wapatao 330,000 huko Amerika ya Kati na watu 220,000 
huko Caribbean. Matumizi ya bangi kwa mwaka yanakadiriwa kuwa asilimia 2.4 
kwa Amerika ya Kati na asilimia 2.8 kwa Caribbean, wakati matumizi ya afyuni 
ni asilimia 0.5 kwa  Amerika ya Kati na asilimia 0.4  kwa  Caribbean. Nchi za El 
Salvador, Honduras, Nicaragua, Panama na Cuba zina programu mbalimbali za 
kinga na tiba pamoja na elimu na mafunzo kwa watendaji na makundi tofauti kama 
vile wazazi na wanataaluma. 

2.2.2	A merika Kaskazini

Amerika Kaskazini inabakia kuwa soko kuu la aina mbalimbali za dawa za kulevya 
duniani ingawa matumizi ya baadhi ya dawa hizo yamepungua. Wafanyabiashara 
haramu wa dawa za kulevya kwenye eneo hili wameendelea kutengeneza dawa mpya 
za kulevya  ambazo haziko kwenye orodha ya dawa zinazodhibitiwa kisheria. Pia, 
eneo hili limekuwa na vifo vingi vinavyohusiana na biashara na matumizi ya dawa 
hizo kama ilivyo katika maeneo mengine. 

2.2.2.1	Uzalishaji, Utengenezaji na Usafirishaji

Mitandao ya wafanyabiashara haramu wa dawa za kulevya imeendelea kugundua 
mbinu mbalimbali za usafirishaji wa dawa za kulevya zikiwemo kutumia nyambizi  
kwenye eneo hili. Vile vile,  ujenzi wa njia za kisasa chini ya ardhi  kwa ajili ya 
kusafirisha dawa hizo kwenda nchi nyingine umeendelea. Njia zaidi ya 150 
ziligunduliwa nchini Marekani tangu mwaka 1990, hali iliyosababisha tani nyingi 
za dawa za kulevya hasa bangi kukamatwa. 

Nakotiki 

Bangi inaendelea kuzalishwa na kusafirishwa kwa wingi  katika nchi zote tatu 
zilizopo eneo hili.  Uzalishaji wa bangi mashambani umeendelea kuwepo ambapo 
Marekani imegundua ulimaji kwenye misitu ya nchi hiyo. Pia, uzalishaji wa bangi 
majumbani umeendelea hasa nchini Marekani na Canada. Kilimo cha afyuni 
nchini Mexico kiliongezeka ambapo kiasi cha tani 1.45 kilikamtwa  mwaka 2011 
ikiwa ni tani moja zaidi ya kilichokamatwa  mwaka 2010.  Heroin zaidi ya kilo 
685 zilikamatwa mwaka 2011 nchini Mexico, lita 3,640 za heroin ya kimiminika 
nazo zilikamatwa nchini humo ukiwa ni ukamataji mkubwa zaidi kuwahi kutokea. 
Aidha, kiasi kikubwa cha heroin inayotumiwa nchini marekani hutokea kwenye 
nchi za Mexico na Colombia.  
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Usafirishaji wa cocaine katika eneo hili ulipungua kutokana na kudhibitiwa  kwa njia 
ya kusafirisha dawa hii  kupitia Mexico, kupungua uzalishaji kwa  asilimia 47  nchini 
Colombia na kuwepo vurugu kati ya magenge haramu nchini Mexico. Kupungua 
kwa upatikanaji wa cocaine kumeongeza bei na kusababisha wafanyabiashara 
kuchanganya dawa hiyo na vitu vingine ili kuongeza kiwango na kupunguza ubora 
wa dawa hiyo mitaani. 

Udhibiti wa dawa za tiba zenye madhara ya kulevya hasa zenye asili ya afyuni 
umeendelea kuwa changamoto kubwa kwa watendaji wa vyombo vya udhibiti 
katika eneo hili. Kuna uchepushwaji mkubwa wa dawa hizi pamoja na utengenezaji 
bandia wa dawa za tiba zenye madhara ya kulevya. Zaidi ya vidonge milioni 3 
vilichepushwa nchini Canada kati ya mwaka 2009 na 2011.

Saikotropiki 

Uzalishaji wa metamfetamini nchini Mexico uliendelea kuongezeka na kusababisha 
bei kupungua na kuongezeka kwa upatikanaji wa dawa hiyo nchini Marekani. 
Ongezeko la upatikanaji wa metamfetamini  lilichangiwa na kujitokeza kwa njia 
mpya  na rahisi za utengenezaji wa dawa hizi. Taarifa  iliyotolewa na nchi ya Mexico 
pamoja na Marekani inaonyesha kuwa kulikuwa  na ongezeko la  asilimia 1,000 la 
ukamataji wa maabara haramu za utengenezaji wa metamfetamini kati ya mwaka 
2010  hadi 2011. Aidha,taarifa zinaonesha kuwa, Canada imebakia kuwa chanzo 
kikuu cha dawa ya kulevya aina ya “ecstasy” nchini Marekani.

Kemikali bashirifu 

Zaidi ya miaka 10 iliyopita Serikali za Amerika ya Kaskazini zimeimarisha hatua 
za udhibiti na kuongeza juhudi za kuzuia uchepushaji  wa  kemikali bashirifu.  
Aidha, kemikali zinazotumika kutengeneza dawa za tiba zenye madhara ya kulevya 
huchepushwa na kutengeneza dawa za kulevya  kama vile “esters” zinazotokana na 
”phenyl-acetic acid”.

Dawa mpya  za kulevya  zinazozidi kugunduliwa

Watengenezaji wa dawa za kulevya wa Amerika Kaskazini waliendelea kugundua 
dawa mpya za kulevya zenye kemikali ambazo hazizuiwi na sheria zilizopo sasa. 
Utengenezaji wa dawa mpya kama vile “spice”,  “plant food”,  “bath salts” na “legal 
highs” ambazo zikitumiwa huleta matokeo kama yale ya matumizi ya bangi, “ecstasy” 
na amfetamini uliongezeka . Halikadhalika, nchini Mexico uligundulika mmea 
wenye kemikali inayolevya isiyodhibitiwa kisheria ambao hutumiwa na baadhi ya 
makabila kwenye sherehe za kidini.  
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2.2.2.2	 Matumizi na Tiba

Amerika ya Kaskazini inaongoza kwa matumizi ya bangi, heroin na cocaine kuliko  
maeneo mengine duniani.  Vile vile, dawa za tiba zenye madhara ya kulevya  hutumiwa  
zaidi kuliko heroin. Hata hivyo, matumizi ya dawa za tiba zenye madhara ya kulevya 
yamepungua nchini Marekani. Aidha, taarifa zilizotolewa Mwezi Juni 2012 nchini 
Marekani zinaonesha ongezeko la watu wenye uraibu wa dawa nyingine za kulevya 
zisizo na asili ya afyuni. Kuanzia mwaka 1997 hadi 2010 idadi ya watumiaji wenye 
uraibu wa dawa za kulevya za jamii ya afyuni iliongezeka kutoka asilimia moja 
hadi asilimia 8.6, kiwango ambacho ni kikubwa zaidi ya watumiaji wa cocaine na 
amfetamini.  Mahitaji ya tiba kwa uraibu wa bangi yaliongezeka kutoka asilimia 16  
mwaka 2007 hadi  asilimia 18.4  mwaka 2010. 

2.2.3	A merika ya Kusini

Eneo hili limeathirika na kilimo  haramu cha mimea ya coca, baruti-afyuni (opium 
poppy) na bangi. Pia, upo utengenezaji na uzalishaji wa cocaine, heroin na bangi 
zinazotokana na kilimo hicho, hivyo matumizi ya dawa hizi yanayoongezeka.   

2.2.3.1	Uzalishaji, Utengenezaji na Usafirishaji

Nakotiki 

Kumekuwa na ongezeko la ukamataji wa bangi katika miaka ya karibuni kwenye 
nchi nyingi za Amerika ya Kati hasa nchini Bolivia. Nchini Brazil ukamataji 
uliongezeka kwa  asiliami 12 kutoka tani 155 mwaka 2010 hadi tani 174 mwaka 
2011. Kiasi kikubwa cha bangi iliyokamatwa ilitokea nchini Paraguay ingawa bangi 
nyingine ilikamatwa katika nchi za Colombia, Chile, Ecuador na Bolivia . Serikali 
ya Bolivia imeanzisha  mkakati wa kupunguza kilimo cha coca kwa kupunguza 
eneo linaloruhusiwa kulima zao hili, ung’oaji wa hiari wa mimea hiyo pamoja na 
uteketezaji wake. Kilimo cha coca kiliongezeka nchini Colombia mwaka 2011  
hadi kufikia hekta 64,000 kulinganisha na hekta 62,000 zilizolimwa mwaka 2010.  
Mamlaka za nchi hiyo ziliteketeza hekta 34,170 za coca na hekta 103,302 za mimea 
ya coca zilimwagiwa sumu.

Ukamataji wa  cocaine ulipungua  mwaka 2011 katika nchi nyingi zikiwemo Brazil, 
Colombia, Peru na Uruguay.  Nchi zilizoongeza ukamataji ni Bolivia, Ecuador na 
Venezuela wakati Chile na Paraguay ukamataji haukubadilika.  Kama ilivyo kwenye 
maeneo mengine ya Bara la Amerika cocaine husafirishwa kwa kutumia nyambizi. 
Aidha, afyuni hulimwa kwa kiwango kidogo kwenye eneo hili japokuwa nchi 
za Colombia, Ecuador na Peru ziliteteketeza mimea hiyo. Heroin inayozalishwa 
Colombia hupelekwa Ulaya, Mexico na Marekani.
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Saikotropiki 

Katika eneo hili la Amerika ya Kusini kumekuwepo matumizi ya dawa za kulevya na 
zile za tiba zenye madhara ya kulevya. Taarifa  iliyotolewa mwaka 2011 inaonesha 
kuwa  wanafunzi wa sekondari katika nchi za Bolivia, Colombia na Paraguay ni 
miongoni mwa watumiaji wa dawa za kulevya. Matumizi ya dawa za viwandani  
yanaweza kuhusishwa na ukamataji wa amfetamini kwenye nchi za Argentina, 
Brazil, Chile, Colombia, Ecuador na Uruguay mwaka 2011. 

Kemikali bashirifu 

Tindikali aina ya Sulphuric na hydrochloric zimekamatwa kwa wingi katika nchi  
za Colombia,  Bolivia na Peru ambazo huzalisha cocaine . Kati ya mwaka 2005 
hadi 2011 nchi hizo zilikamata takriban asilimia 40 ya tindikali hizo zilizokamatwa 
duniani kote. Nchini Colombia, watengenezaji wa cocaine hurudia kuzitumia 
kemikali bashirifu zilizokwishatumika kutengeneza cocaine ili kutengeneza cocaine 
mpya kwa lengo la kupunguza hatari ya kugundulika na kupunguza gharama 
za utengenezaji. Kemikali ya Potassium permanganate ambayo hutumika katika 
uzalishaji wa cocaine nayo imeendelea kuwa tatizo kubwa katika nchi za eneo hilo. 

2.2.3.2	Matumizi na Tiba

Kutokana na taarifa zilizotolewa na Ofisi ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia 
masuala ya Uhalifu na Dawa za Kulevya (UNODC) pamoja na Serikali za nchi za 
Amerika ya Kusini matumizi ya bangi ni makubwa katika nchi za Uruguay  kwa 
asilimia 8.3, Chile  asilimia 4.9, Bolivia asilimia 4.5 na  Suriname asilimia 4.3. 
Matumizi hayo ni makubwa zaidi miongoni mwa vijana. Kwa mfano, viwango vya 
utumiaji nchini Chile miongoni mwa vijana wa umri kati ya miaka 15 hadi  16 ni 
asilimia 16.2 na nchini Uruguay matumizi  ni asilimia 12.5 kwa vijana wenye umri 
kati ya miaka 13 hadi 17 .  Nchi nyingine ambazo bangi hutumika ni Brazil na 
Colombia.

Taarifa ya UNODC, inaonesha kuwa  matumizi ya cocaine Amerika ya Kusini 
kwa mwaka 2010 yalibakia kuwa  asilimia 0.7. Nchini Brazil inakadiriwa kuwa 
matumizi ya cocaine miongoni mwa watu wazima ni asilimia 2. Japokuwa 
kumeripotiwa kupungua matumizi ya cocaine kwenye baadhi ya nchi za eneo hili 
zikiwemo Argentina na Chile, mahitaji ya tiba miongoni mwa watumiaji wa cocaine 
ni makubwa kuliko watumiaji wa aina nyingine ya dawa za kulevya. Kwa mujibu wa 
takwimu za mwaka 2008, nchi iliyokuwa na viwango vidogo kabisa vya matumizi 
ya dawa za kulevya ilikuwa ni Colombia kwa asilimia 0.02. Mwaka 2007, viwango 
vikubwa vya matumizi nchini Bolivia vilikuwa asilimia 0.6.  Aidha, matumizi ya 
dawa za kulevya za viwandani miongoni mwa vijana yanaongezeka. Kwa mfano; 
Serikali za nchi za Argentina, Chile na Colombia zimeripoti matumizi ya MDMA 
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(“ecstasy”) katika kipindi cha miezi 12 iliyopita. Pia, kuna tatizo la matumizi ya 
viyeyushi kama petroli na gundi hasa miongoni mwa wanafunzi wa vyuo vya elimu 
ya juu katika nchi za Amerika ya Kati, Kusini na Caribbean. 

2.3	U laya

2.3.1	U zalishaji, Utengenezaji na Usafirishaji

Nakotiki

Kilimo cha bangi katika nchi za Ulaya Magharibi na Ulaya ya Kati  hasa kilimo 
cha bangi ya majumbani kwa ajili ya biashara kimeendelea kuongezeka. Aidha, 
kumekuwepo na  makundi ya uhalifu yanayojihusisha na kilimo cha bangi katika 
nchi za Bulgaria, Denmark , Ujerumani, Italia, Ufaransa, Norway, Slovakia, Sweden 
na Uingereza. 

Tafiti zinaonyesha kuwa nchi 16 kati ya nchi  30 zilizopo Ulaya, zinajihusisha 
na kilimo cha bangi ya majumbani. Nchi za Czech na Ufaransa zinaongoza kwa 
uzalishaji wa  bangi ya majumbani  ambapo robo tatu ya bangi yote inayozalishwa 
katika nchi hizi inatokana na kilimo cha aina hiyo.  Usafirishaji wa bangi katika nchi 
za Ulaya umeendelea kwa kiwango kikubwa katika maeneo ya Ulaya Mashariki na 
Ulaya ya Kati. Bangi inayosafirishwa kwenda  Montenegro na Bosnia-Hezegovina 
hutokea  katika nchi za Yugoslavia ya zamani, Macedonia, Albania na Kosovo. 
Kumekuwepo na ukamataji  wa  kiwango kidogo cha bangi inayozalishwa nchini 
Albania,  ambapo uzalishaji umeongezeka katika nchi za Bulgaria na Ukraine.

 Katika kipindi cha mwaka 2011, kesi 89 za uzalishaji bangi ziliripotiwa na mimea 
21,267 ya bangi iliharibiwa ambapo watu 79 walikamatwa na kuwekwa chini ya 
uchunguzi maalum kwa ajili ya kufunguliwa mashtaka ya uzalishaji wa bangi.

Ukamataji wa bangi iliyosindikwa  inayoingizwa  katika Bara la Ulaya umeendelea 
kupungua ukilinganisha na kipindi cha miaka kumi iliyopita. Ukamataji kwa kiasi 
kidogo cha bangi iliyosindikwa mwaka 2010 umejitokeza katika nchi ya Hispania 
ambayo huongoza kwa kukamata aina hii ya bangi.  Kwa ujumla ukamataji wa 
bangi iliyosindikwa ulipungua kutoka tani 178 mwaka 2010 hadi tani 147 mwaka 
2011. Kiasi kikubwa cha Bangi iliyosindikwa kinachokamatwa Ulaya hutokea 
Afrika Kaskazini, hasa nchini Morocco. 

Cocaine

Ukamataji wa Cocaine katika nchi za Ulaya Magharibi na Ulaya ya Kati umepungua 
katika miaka ya hivi, ingawa ukamataji wa dawa hii uliongezeka kutoka tani 50 
mwaka 2009 hadi tani 60 mwaka 2010, ukamataji wa cocaine  ulibakia kuwa 
nusu ya ule uliofanyika mwaka 2006 wa tani 120. Nchi ya  Hispania  imeendelea 
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kuongoza kwa ukamataji wa kiasi kikubwa cha cocaine uliofikia tani 25 ambayo ni 
nusu ya kiasi chote cha dawa hiyo kilichokamatwa katika eneo la Ulaya Magharibi 
na Ulaya ya Kati, ikifuatiwa na Uholanzi  iliyokamata tani 10.
Cocaine husafirishwa kupitia bandari zilizoko nchini Croatia na Ugiriki hadi Ulaya 
Mashariki. Kutoka huko, cocaine hupelekwa katika bandari ndogo za Montenegro 
na Albania na baadaye hupelekwa Kosovo na Serbia kabla ya kufika Bosnia na 
Hezegovina na kwenye masoko ya Ulaya Magharibi. 

Saikotropiki 

Dawa za kulevya aina ya amfetamini  zilizokamatwa Ulaya Magharibi mwaka 2011  
zilikuwa kilo  1,827  kiasi ambacho ni mara tatu zaidi ya kilo 615 zilizokamatwa mwaka 
2010, ingawa kiasi kilichokamtwa mwaka 2011 kilikuwa kidogo kikilinganishwa na 
kilo 3,028 zilizokamatwa   mwaka 2009. Ulaya imeendelea kuongoza kwa kukamata  
maabara haramu za kutengeneza dawa za kulevya duniani  ambapo mwaka 2009 
zilikamatwa  maabara 43 na  mwaka 2010 zilikamatwa maabara 62.

Uzalishaji wa metamfetamini  uliongezeka  katika nchi za Nordic na Baltic ingawa 
dawa hizi hazitumiwi kwa wingi huko Ulaya. Idadi ya maabara za kutengeneza 
metamfetamini katika nchi za  Ulaya imepungua kutoka 361 mwaka 2009 hadi 328 
kwa mwaka 2010. Nyingi ya maabara  hizo yaani 307 zilikamatwa huko Jamhuri ya 
Czeck  ikifuatiwa na Austria na Bulgaria.

Kemikali bashirifu

Kuna tatizo la kemikali bashirifu mpya zinazoendelea kugunduliwa na mitandao ya 
wafanyabiashara wa dawa za kulevya. Tatizo hili lilikuwa dogo kabla ya mwaka 2010 
hata hivyo, kulikuwa na ukamataji mkubwa wa kemikali za aina ya alpha – phenyl 
katika miaka ya 2009 na 2011. 

Dawa mpya  za kulevya  zinazozidi kugunduliwa

Tatizo la kuzalisha, kusafirisha na kutumiwa kwa dawa mpya zinazoendelea 
kugunduliwa limeendelea kuwa kubwa katika nchi za Ulaya Magharibi na Ulaya ya 
Kati. Kiasi kikubwa cha dawa za aina hii kilihusisha aina 23 za synthetic cannabinoids 
na 8 za synthetic cathinones.  

2.3.2	M atumizi

Tafiti zinaonyesha kuwepo kwa ongezeko la matumizi ya bangi na aina ya amfetamini 
ikiwemo “Ecstacy” katika  maeneo ya Mashariki na Kusini Mashariki mwa Ulaya 
ambapo matumizi ya cocaine na opioids katika nchi mbalimbali za Ulaya Magharibi 
na Kati hayakubadilika. Hata hivyo, matumizi ya dawa hii yalipungua miongoni 
mwa watu wazima kwenye nchi za Hispania, Ireland, Denmark na Uingereza.
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Wastani wa matumizi ya bangi  Ulaya Mashariki na Kusini Mashariki yanakadiriwa 
kufikia asilimia 2.6 ya watu wote katika maeneo hayo ambapo matumizi ya opioids 
ni asilimia 1.2 na opiates ni asilimia 0.8. Matumizi ya Cocaine yanakadiriwa kuwa 
ya wastani wa kati ya asilimia 0.1 na 0.3 ya idadi ya watu wote wa Kusini Mashariki 
mwa Ulaya. Matumizi ya amfetamini ni kati ya asilimia 0.5 na  matumizi ya 
”ecstacy” ni kati ya asilimia 0.5 na 0.6 ya watu wote Kusini Mashariki mwa Ulaya.

2.4	A sia

2.4.1	M ashariki na Kusini Mashariki

Eneo hili limeendelea kuwa la pili duniani kwa uzalishaji wa baruti-afyuni (opium 
poppy) hasa katika nchi za  Jamhuri ya Kidemokrasia ya Watu wa Lao na Myanmar 
ambazo zimeripoti ongezeko la uzalishaji kwa miaka sita mfululizo kutoka mwaka 
2007 hadi 2012. Kumekuwepo na ongezeko la uzalishaji la takriban  asilimia 66 
kwa nchi ya Lao na  asilimia 17 kwa nchi ya Myanmar kuanzia mwaka 2011 hadi 
2012. Eneo hili linaendelea kuwa kitovu cha utengenezaji wa amfetamini na soko la 
metamfetamini. Usafirishaji na matumizi ya  dawa za tiba zenye madhara ya kulevya 
ni tatizo kubwa kwenye maeneo haya.

2.4.1.1	Uzalishaji, Utengenezaji na Usafirishaji	

Kutokana na kushamiri kwa kilimo cha opium poppy katika eneo hili, nchi za Lao, 
Myanmar na Thailand zilifanya uteketezaji wa mashamba ya opium poppy (baruti-
afyuni). Nchi ya Lao iliteketeza hekta 700 na Myanmar iliteketeza hekta  23,700 
mwaka 2012. 

Kilimo cha bangi na ukamataji  wa dawa hiyo viliendelea kuripotiwa kwenye nchi 
za Indonesia na Ufilipino ambazo huzalisha  bangi kwa wingi katika eneo hili. 
Kiasi kidogo cha bangi iliyosindikwa huingizwa nchini Indonesia ikitokea nchi za 
Denmark  na Ufaransa. Nchi nyingine zilizokamata bangi ni Cambodia, China, 
Japan, Lao, Myanmar, Jamhuri ya Korea na Thailand.

Kiasi cha zaidi ya tani 7 za heroin kilikamatwa nchini China mwaka 2011 na kilo 
12 zilikamatwa nchini Lao mwaka 2012. Kiasi kikubwa cha heroin kilichokamatwa 
kilitokea eneo linalojulikana kama Golden Triangle. Ukamataji wa cocaine mwaka 
2011 ulipungua ingawa, mwezi Julai 2012, kulikuwa na ukamataji wa kilo 650 za  
cocaine ndani ya kontena huko Hong Kong nchini China lililokuwa likisafirishwa 
kwa meli kutoka Ecuador. 

Saikotropiki 

Ukamataji wa metamfetamini kwenye maeneo ya Mashariki na Kusini Mashariki 
mwa Asia uliendelea kuongezeka mwaka 2011 hasa katika nchi za China na 
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Thailand. Katika kipindi cha miezi 8 ya mwaka 2012, vilikamatwa vidonge milioni 
50.8 vya metamfetamini na kilo 870 za crystalline metamfetamini nchini Thailand. 
Kiasi kikubwa cha amfetamini kilichokamatwa kilizalishwa katika nchi za eneo 
hilo. Maabara haramu zipatazo 357 ziliharibiwa nchini China mwaka 2011 nyingi 
kati ya hizo zilikuwa zikizalisha metamfetamini na ketamine. Mwaka huo wa 2011 
nchi ya Indonesia iliharibu maabara 6 na Ufilipino maabara 14.  Myanmar inabaki 
kuwa msambazaji mkuu wa amfetamini kwenye nchi za China, Lao na Thailand na  
kutoka nchi hizo dawa hiyo husafirishwa  hadi Cambodia na Vietnam.  

Kemikali  bashirifu 

Changamoto kubwa katika eneo hili ni udhibiti wa usafirishaji wa kemikali bashirifu 
aina ya  ephedrine na pseudophedrine ambazo huweza kutumika kutengeneza  
amfetamini.  Kuimarishwa kwa udhibiti wa kemikali bashirifu  kumesababisha 
wasafirishaji kubadili mwelekeo na kwenda nchi zisizo na udhibiti mkali kama vile 
Jamhuri ya Korea ambapo Desemba 2011 vidonge milioni 2 vilikamatwa nchini 
Thailand vikitokea nchini humo. Mwezi Aprili 2012, operesheni ya pamoja  kati ya 
Australia na China ilivuruga mpango wa genge la kimataifa lililodhamiria kusafirisha 
jumla ya tani 3.4 za  kemikali aina ya “safrole-rich oil”  kutoka China hadi Australia.

Dawa mpya  za kulevya  zinazozidi kugunduliwa 

Ketamine ni dawa ya tiba yenye madhara ya kulevya ambayo inatumika isivyo 
halali katika  eneo hili.  China ikiwemo Hong Kong ilikamata tani 5.7 za ketamine 
mwaka 2011 kiasi ambacho ni kikubwa kuwahi kukamatwa katika eneo hilo. 
Vilevile, kumeibuka dawa mpya za kulevya katika eneo hili ambapo Jamhuri ya 
Korea imeripoti kukamatwa kwa bidhaa zinazouzwa kama viungo na chumvi 
zinazotumika kama mbadala wa cocaine au “ecstasy”.

2.4.1.2	Matumizi na Tiba

Heroin hutumiwa kwa wingi katika nchi za China, Malaysia, Myanmar, Singapore 
na Vietnam. Nchini China kulikuwa na  watumiaji wa heroin  wapatao milioni 
1.2 mwaka 2011 ikiwa ni  asilimia 64 ya watumiaji wote. Asilimia 87 ya watu 
waliotibiwa kwa matumizi ya dawa za kulevya nchini Myanmar walitumia heroin. 
Nchi nyingi za eneo hili zimeripoti hali ya matumizi ya heroin kutobadilika au 
kupungua. 

Bangi imeendelea kuwa dawa inayotumiwa na watu wengi nchini Indonesia hasa 
kutokana na kupatikana kwa wingi nchini humo. Pia, ni ya pili kwa kutumiwa 
katika nchi za Japan, Ufilipino, Jamhuri ya Korea na Thailand na ya tatu katika nchi 
za Malaysia na Myanmar. Vilevile, kuna matumizi ya amfetamini katika nchi nyingi 
za bara la Asia hasa aina ya metamfetamini. Changamoto kubwa ni kuwepo kwa 
ongezeko la vijana wanaotumia dawa za kulevya.  Asilimia 70 ya watu walio chini 
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ya umri wa miaka 35 walitumia dawa za synthetic nchini China.  Matumizi ya dawa 
za kulevya kwa njia ya kujidunga yameripotiwa katika nchi nyingi. Nchini  China 
watumiaji wa dawa za kulevya hulazimishwa kupata tiba kwenye vituo vya tiba. 
Mwishoni mwa mwaka 2011,  zaidi ya watu 220,000 waliendelea kupatiwa tiba 
vituoni.  Pia watu wapatao 97,000 walikuwa wakitibiwa katika vituo vya kijamii na 
vya utengemao. 

2.4.2	A sia Kusini

Kwa ujumla eneo hili limeendelea kukabiliwa na tatizo la uchepushwaji wa dawa za 
tiba zenye madhara ya kulevya pamoja na matumizi holela ya dawa hizi.

2.4.2.1	Uzalishaji, Utengenezaji na Usafirishaji 

Nakotiki  

Dawa za tiba zenye madhara ya kulevya  zimeendelea kuchepushwa kutoka nchini 
India. Nchi hiyo imebakia kuwa chanzo kikuu cha dawa hizo zinazosafirishwa 
kwenda katika nchi  nyingine  za eneo hilo na nyinginezo  duniani. Kiasi kikubwa cha 
dawa  hizo kinachochepushwa ni za aina ya codeine, dextropropoxyphene na pethidine. 
Kiasi kikubwa cha dawa za nakotiki kutoka India huingizwa nchini Bangladesh, 
Bhutan na Nepal.Aidha, dawa hizo kutoka India hupitia Pakistan, Srilanka hadi 
Maldives.

Bangi na opium poppy  hulimwa nchini India na kilimo cha  opium poppy  hufanyika 
katika nchi za Nepal na Bangladesh. Heroin kutoka Afghanistan imeanza kuuzwa 
nchini Bangladesh hivi karibuni ambayo huingizwa nchini humo kupitia misituni, 
milimani na baharini. Kiwanja cha ndege kilichopo Dhakar na Bandari ya 
Chittagong hutumika kusafirisha heroin.

Saikotropiki 

Kama ilivyo kwa dawa za nakotiki, dawa za saikotropiki  nazo zimeendelea  
kuchepushwa nchini India na kupelekwa nchi jirani hasa Bangladesh, Bhutan, Nepal 
na kwingineko. Dawa za saikotropiki  zinazochepushwa zaidi ni benzodiazepines na 
buprenorphine. 

Usafirishaji wa Amfetamini hasa vidonge vya metamfetamini kutoka Myanmar 
hadi Asia Kusini unaendelea kuongezeka kwa mfano; nchini Bangladesh ukamataji 
uliongezeka kwa kiwango cha juu mwaka 2011 ambapo vidonge milioni 1.4 
vilikamatwa  ukilinganisha  na vidonge 800,000 vilivyokamatwa mwaka 2012. 
Halikadhalika, zilikamatwa  kilo 473 za amfetamini nchini India mwaka 2011. 
Vilevile, kilo 72 za Mandrax (methaqualone) zilikamatwa mwaka 2011 nchini India 
ingawa hakuna maabara haramu ya uzalishaji wa dawa hiyo uliowahi kukamatwa 
nchini humo tangu 2009. 
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Kemikali bashirifu

Nchi za Asia Kusini zimeendelea kuwa chanzo cha uzalishaji wa kemikali bashirifu. 
Magenge ya wahalifu wa dawa za kulevya husafirisha kemikali hizi hasa ephedrine 
na pseudoephedrine kwa ajili ya kutengeneza amfetamini. Kwa mfano, mamlaka za 
udhibiti nchini India zilikamata kiasi cha tani 7.2 mwaka 2011 na tani 2.3 za kemikali 
hizo katika kipindi cha miezi 6 ya mwanzo wa mwaka 2012. Hili ni ongezeko kubwa 
ikilinganishwa na kipindi cha kuanzia  mwaka 2008 hadi 2010. Kuanzia mwezi 
Novemba 2011 hadi mwishoni mwa mwezi  Juni 2012,  vidonge milioni 30 vya 
pseudoephedrine vilivyokuwa vikisafirishwa kwenda  Mynamar vilikamatwa nchini 
India. Aidha, ukamataji wa acetic anhydride nchini India ulipungua kutoka mwaka 
2008 ambapo tani 2.8 za kemikali hiyo  zilikamatwa na hakuna kiasi chochote 
kilichokamatwa mwaka 2011.

Dawa mpya  za kulevya  zinazozidi kugunduliwa

Mwaka 2011 nchi ya India iliingiza kemikali aina ya  ketamine katika orodha ya 
kemikali inayodhibitiwa katika sheria zake za udhibiti wa dawa za kulevya. Kiasi 
cha dawa aina ya ketamine kilichokamatwa nchini India  kimeongezeka kutoka tani 
1.3 mwaka 2010 hadi tani 1.5 mwaka 2011. Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya 
mwaka 2012  kiasi cha tani 350 za ketamine kilikamatwa nchini humo.  

2.4.2.2	Matumizi na Tiba

Inakadiriwa kuwa watumiaji wa bangi Asia Kusini ni asilimia 3.6 na watumiaji 
wa opiods ni asilimia 0.3. Bangi hutumiwa kwa wingi nchini India ikifuatiwa na 
dawa za kulevya za jamii ya opiods. Vilevile, dawa aina ya benzodiazepines hutumiwa 
kwa kiwango kikubwa katika eneo hili.  Dawa za kutibu kifua zenye “Codeine” 
hutumiwa kwa wingi nchini India na Bangladesh. Katika kipindi cha mwaka 
2010,  nchini India asilimia 22 ya  watumiaji wa dawa za kulevya waliopatiwa tiba 
walitumia bangi,  asilimia 66 walitumia opiods, asilimia 33 heroin na asilimia 19 
walitumia dawa za tiba za jamii ya opiods.

Katika kipindi cha mwaka 2012 India ilianzisha huduma ya kutibu wajidunga 
kwa kutumia dawa aina ya methadone ambapo wajidunga 250 walihudumiwa. 
Aidha, inakadiriwa kuwa watu wapatao 30,000 hadi 34,000 wanatumia dawa za 
kulevya  kwa njia ya kujidunga huko Nepal. Nchini Srilanka takwimu zinaonesha 
kuwa mwaka 2010 kulikuwa na matumizi makubwa ya bangi  ikifuatiwa na opiates 
ambapo asilimia 1.4 ya watu wote wenye umri kati ya miaka 15 hadi 64 walitumia 
dawa hizo.  Watumiaji wa dawa za kulevya nchini Srilanka wanafikia 245,000 
ambapo 200,000 wanatumia bangi na kiasi kilichobaki hutumia heroin.
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2.4.3	A sia Magharibi

2.4.3.1	Uzalishaji na Usafirishaji

Taarifa zinaonesha kuwa katika mwaka 2012, kilimo cha opium poppy kilifikia hekta 
154,000 nchini Afghanistan, ikiwa ni ongezeko la asilimia 18 ikilinganishwa na 
mwaka 2011. Kiasi hicho ni asilimia 64 ya kilimo chote cha opium poppy duniani.

Kilimo cha opium poppy, kiliongezeka nchini Afghanstan katika jimbo la Helmand. 
Hata hivyo, kilimo hicho kiliendelea katika majimbo ya Kati na Mashariki mwa 
nchi hiyo pamoja na jimbo la Kandahar.  Nchini Afghanistan idadi ya majimbo 
maarufu kwa kilimo cha opium poppy  ni 17, ambayo yana hekta zaidi ya 100 kwa 
kila jimbo katika mwaka 2012. Afghanistan huzalisha zaidi ya robo tatu ya heroin 
yote duniani ingawa uzalishaji huo ulipungua kwa tani 3,700 ikilinganishwa na tani 
5,800 zilizozalishwa mwaka 2011.

Mwezi Agosti 2012, jumla ya hekta 9,672 za opium poppy ziliteketezwa katika 
majimbo 18 nchini Afghanistan, ambalo ni ongezeko la asilimia 154 ukilinganisha 
na kiasi kilichoteketezwa mwaka 2011. Wakulima pamoja na watumiaji hupambana 
na vyombo vya dola wakati wa uteketezaji wa mashamba ya opium poppy . Katika 
kipindi cha mwezi Juni mwaka 2012 jumla ya watu 102 walifariki dunia kutokana 
na mapambano hayo na wengine 127 walijeruhiwa. 

Miongoni mwa nchi zinazoongoza duniani kwa uzalishaji wa bangi, tano zinatoka 
katika eneo la Asia Magharibi zikiwemo Afghanstan, Lebanon na Pakistani.  Kwa 
mfano, nchini Afghanistan katika kipindi cha mwaka 2011 eneo lililolimwa bangi 
lilikuwa hekta 8,000 hadi 17,000 na uzalishaji ulifikia kiasi cha tani 1,000 hadi 
1,900.

Saikotropiki

Kumekuwepo na ongezeko la uzalishaji, usafirishaji na ukamataji wa dawa za 
kulevya aina ya amfetamini. Pia,  utengenezaji na usafirishaji pamoja na matumizi 
ya metamfetamini viliendelea kuwepo. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikamata tani 
3.9 za metamfetamini kiasi ambacho ni mara tatu zaidi ya kiasi kilichokamatwa 
hapo awali. Nchi ya Saudi Arabia imeendelea kuwa soko la dawa za kulevya za 
amfetamini pamoja na dawa bandia za tiba zinazotengenezwa nchini humo na 
zingine husafirishwa kwenda Syria na Jordan.

Kemikali bashirifu

Serikali  ya Jordan ilizuia uingizaji wa kemikali bashirifu aina ya P-2-P kuanzia 
mwezi Mei mwaka 2012. Kabla ya hapo nchi hii ilikuwa inaongoza duniani kwa 
uingizaji wa kiasi kikubwa cha kemikali hizo, ambazo zilitumika  nchini humo na 
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nyingine zilisafirishwa kwenda nchini Iraq. Vile vile, Jordan imekuwa ikipambana 
na uchepushwaji wa kemikali bashirifu zinazotengeneza amfetamini na vidonge 
bandia vya captagon.

Tatizo la uingizwaji wa kemikali za ephedrine na pseudoephedrine limeendelea 
kuzikumba nchi nyingi za Asia Magharibi. Kemikali za pseudoephedrine huingizwa 
kwa kiwango kikubwa katika nchi za Iran, Syria na Pakistan hivyo kuongeza 
uwezekano wa uchepushwaji wa kemikali hizo. Tangu mwezi Machi 2012 kiwango 
kikubwa cha uchepushwaji wa ephedrine kimesababisha kuimarishwa kwa shughuli 
za udhibiti nchini humo.

Dawa Mpya  za Kulevya  zinazozidi kugunduliwa
Dawa za kulevya zisizodhibitiwa  kimataifa katika eneo hili zimeendelea kukamatwa. 
Mwaka 2011 jumla ya kilo 25 za mirungi zilikamatwa nchini Saudi Arabia zikitokea 
Yemen. Vile vile,  matumizi ya mirungi yameripotiwa nchini Israel. Aidha, viyeyushi 
na vichangamushi vinatumiwa kwa wingi katika nchi za Saudi Arabia na Israel.

2.4.3.2	Matumizi na Tiba

Dawa za kulevya aina ya opiates hutumiwa kwa wingi zaidi katika nchi nyingi za 
Asia Magharibi. Matumizi ya heroin katika nchi ya Afghastan na jirani zake yapo 
kwa kiwango cha juu.  Vile vile, taarifa zinaonyesha kuwepo kwa watumiaji kwa 
njia ya kujidunga katika nchi za Mashariki ya Kati  na inakadiriwa kuwa kuna 
wajidunga 20,000 nchini Afghanistan na 2,000 hadi 4,000 nchini Lebanon. Aidha, 
katika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran asilimia 18.7 ya watu wapatao milioni 1.5 ni 
wajidunga. Huduma za matibabu katika nchi za ukanda huu, ni kwa waathirika 
waliotumia dawa za kulevya aina ya heroin. Afghanistan ina uwezo mdogo wa 
kutibu watumiaji ambao ni asilimia 3 tu ya watumiaji wote wanaotibiwa.

2.5	 Oceania

2.5.1	U zalishaji, Utengenezaji  na Usafirishaji

Nakotiki
Bangi imeendelea kuwa dawa ya kulevya inayolimwa, kutumiwa na kukamatwa kwa 
wingi katika nchi za Oceania. Kiwango cha matumizi ya dawa za kulevya katika 
ukanda huu ni kati ya asilimia 9.1 na 14.6 ambacho ni kati ya viwango vya juu 
vya matumizi duniani. Australia inashika nafasi ya kwanza kwa kuwa soko la bangi 
katika eneo hili.

Katika kipindi cha mwaka 2010 hadi 2011, ukamataji wa bangi nchini Australia 
ulifikia asilimia 72 ya matukio yote ya ukamataji wa dawa za kulevya.  Kwa mfano 
kiasi cha kilo 50,073 za bangi zilikamatwa kiasi ambacho ni kikubwa katika historia 
ya kipindi cha miaka 10 iliyopita. Ukamataji wa dawa ya kulevya aina ya cocaine 
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katika Oceania unachukua asilimia 0.3 ya jumla ya ukamataji wote duniani. 
Ongezeko lililojitokeza mwaka 2011 linaashiria eneo hilo kuwa soko la dawa hizo 
na njia ya kupitishia dawa hizo. Katika kipindi cha mwaka 2010 hadi  2011 kiasi 
cha cocaine kilichokamatwa nchini Australia kiliongezeka mara mbili zaidi ya miaka 
iliyopita. Nchini New Zealand kilo 16.2 za cocaine zilikamatwa katika kipindi cha 
miezi 7 ya mwaka 2012, ambalo ni ongezeko kubwa kutoka gram 615 zilizokamatwa 
mwaka 2011.

Saikotropiki.

Ukamataji wa dawa za kulevya aina ya crystal metamfetamini wa kiasi cha kilo 306 
na kilo 252 za heroin, ulifanyika Sydney mwezi Julai 2012.   Kiasi hiki kikubwa cha 
ukamataji hakijawahi kutokea katika eneo hilo la Oceania. Kiasi hiki cha ukamataji 
kinaonesha  ni jinsi  gani matumizi ya dawa za kulevya yanaendelea kuongezeka 
katika eneo hili.  Dawa za amfetamini zinaendelea kuingizwa  nchini Australia. 

Kemikali Bashirifu

Kutokana na kuboreshwa kwa sheria ya kudhibiti kemikali bashirifu hasa ephedrine 
na pseudophedrine nchini Australia, wahalifu wa dawa za kulevya wamegundua njia 
nyingine za kutengeneza  dawa za kulevya aina ya amfetamini. Mwaka 2010 hadi 
2011, nchi ya Australia  iligundua  maabara haramu 702 za kutengeneza dawa za 
kulevya ambayo ni idadi kubwa zaidi kuwahi kugunduliwa. New Zealand iliweza 
kuharibu maabara haramu 130 za kutengeneza metamfetamini mwaka 2010 ambazo 
ni pungufu ya zile 135 zilizoharibiwa mwaka 2009.

Dawa mpya  za kulevya  zinazozidi kugunduliwa

Nchini Australia mamlaka za udhibiti zinazidi kukabiliana na changamoto ya 
ugunduzi wa aina mpya za ATS ambalo ni tatizo linalozidi kuongezeka . Katika 
kipindi cha  mwaka 2010 hadi 2011 dawa mpya aina ya ketamine na nyingine 
zipatazo 22 zilizogunduliwa.

2.5.2	M atumizi na Tiba

Bangi bado inaendelea kutumiwa kwa wingi katika nchi za Oceania. Mwaka 2012 
matumizi ya bangi yalipanda na kufikia asilimia 14.8 ambapo watu wenye umri wa 
miaka 15  hadi 64 walitumia bangi katika nchi za Oceania mwaka 2009. Aidha, 
dawa aina ya  cocaine, heroin, ATS  pamoja na viyeyushi ziliendelea kutumiwa.  
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SURA YA TATU:

3	UDHI BITI WA TATIZO LA DAWA ZA KULEVYA NCHINI

Mwaka 2012 zilifanyika jitihada za kudhibiti biashara haramu na matumizi ya dawa 
za kulevya hapa nchini.Jitihada hizi zimeanishwa hapa chini kama ifuatavyo:-  

3.1	U dhibiti wa Biashara Haramu ya Dawa za Kulevya

Katika kudhibiti biashara haramu ya dawa za kulevya kwa mwaka 2012 kazi 
mbalimbali za kudhibiti biashara hiyo zilifanyika zikiwemo udhibiti wa kilimo 
cha mimea ya bangi na mirungi, ukamataji wa dawa za kulevya , uendeshaji wa 
kesi  pamoja na uteketezaji wa dawa za kulevya. Shughuli nyingine ni kuimarisha 
udhibiti  wa dawa za tiba zenye madhara ya kulevya, udhibiti wa kemikali bashirifu, 
udhibiti wa fedha haramu, marekebisho ya sheria na kuendelea na mchakato wa 
kuunda chombo madhubuti cha kupambana na dawa za kulevya.

3.1.1	U dhibiti wa Kilimo cha Mimea ya Bangi na Mirungi

Kilimo cha bangi kimeendelea kuwa tatizo kubwa  hapa nchini kutokana na 
dawa hiyo kustawi karibu kila sehemu ya nchi yetu. Serikali imefanya jitihada ya 
kuteketeza mashamba ya bangi ambapo jumla ya ekari 214 ziliteketezwa na kilo 
48,658 za bangi kavu zilikamatwa katika kipindi cha mwaka 2012. Halikadhalika, 
kiasi cha kilo 6,216 za mirungi zilikamatwa.

3.1.2	U kamataji wa Dawa za Kulevya

Jitihada za kukamata dawa za kulevya ziliendelezwa na vyombo mbalimbali vya 
ulinzi na usalama na kuleta mafanikio kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na.9.  
Jeshi la Polisi lilifanya misako na operesheni katika maeneo mbalimbali nchini 
na kufanikiwa kukamata kiasi kikubwa cha dawa za kulevya pamoja na kuwatia 
mbaroni watuhumiwa wa dawa hizo. Halikadhalika, Kikosi Kazi cha Kupambana 
na Dawa za Kulevya kilifanya uchunguzi na kuendesha operesheni dhidi ya kilimo 
na biashara za dawa kulevya na kuleta mafanikio makubwa.  Mwezi Februari mwaka 
2012 kiasi cha kilo 211 za heroin zilikamatwa kwa wakati mmoja mkoani Lindi 
ambapo watuhumiwa wanne walitiwa mbaroni. Aidha, ushirikiano na mataifa 
mengine uliimarishwa ambapo jumla ya watanzania 42 walikamatwa kwa makosa 
ya kusafirisha dawa haramu za kulevya katika nchi mbalimbali duniani zikiwemo 
Japan, Kenya na Argentina. 
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Jedwali Na.6:  Kiasi cha dawa za kulevya zilizokamatwa, idadi ya kesi na 
idadi ya watuhumiwa  katika kipindi cha Januari hadi Desemba 2012.

AINA YA 
DAWA

UZITO 
(Kilo)

IDADI YA KESI WATUHUMIWA

Heroin 260 15 400
Cocaine 151 11 138
JUMLA 411 26 538

Vilevile, raia wa kigeni wapatato 15 walikamatwa wakituhumiwa kusafirisha dawa 
za kulevya. Ukamataji huu ni matokeo ya ushirikiano mzuri uliofanywa na vyombo 
vya dola vya hapa nchini na vile vya kimataifa vikiwemo Shirika la Polisi la Kimataifa 
(Interpol). 

3.1.3	U endeshaji wa Kesi na Uteketezaji wa Dawa Za Kulevya

Kesi mbalimbali zilizohusu dawa za kulevya ziliendeshwa na kutolewa uamuzi. 
Mwaka 2012, Mahakama Kuu ilitoa hukumu ya kesi ya kusafirisha kilo 92.2 za 
heroin ambapo washitakiwa watano walihukumiwa kifungo cha miaka 25 jela na 
kulipa faini ya shilingi bilioni moja, milioni mia nne thelathini na nane, laki tatu 
na sitini na nne elfu (Tshs. 1,438,364,000/=) kila mmoja baada ya kupatikana na 
hatia ya kusafirisha kiasi hicho cha dawa mkoani Tanga. Aidha, mahakama iliamuru 
magari mawili yaliyotumiwa kusafirisha dawa hizo yataifishwe. Sambamba na 
ukamataji wa dawa za kulevya, jitihada pia zilielekezwa kuziharibu dawa za kulevya. 
Kiasi cha kilo 96.88 za dawa za kulevya zilitekezwa baada ya kutolewa hukumu za 
kesi husika katika mikoa ya Tanga, Kilimanjaro, Mtwara na Lindi.

3.1.4	U dhibiti wa Dawa za Tiba zenye Madhara ya Kulevya

Katika kudhibiti dawa za tiba zenye madhara ya kulevya serikali kupitia ofisi ya 
Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA) ilitoa vibali vya kuingiza na kununua 
dawa za tiba zenye madhara ya kulevya kulingana na mahitaji ya nchi kwa 
makampuni na hospitali mbalimbali. Mwaka 2012 TFDA ilitoa jumla ya vibali 
51 kwa makampuni 22 kuingiza dawa hizi hapa nchini. Vilevile, ilitoa jumla ya 
vibali 175 kwa hospitali mbalimbali hapa nchini kupitia Bohari ya Taifa ya Madawa 
(MSD). Dawa zilizoingizwa ni pamoja na Phenorbebatone, Methadone, ephedrine na 
Pseudoephedrine kama inavyoonyesha katika Jedwali Na.7.
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Jedwali Na. 7: Dawa za tiba zenye madhara ya kulevya zilizoingizwa nchini 

mwaka 2012.

AINA YA DAWA
JINA LA 

KIAMBATA
KIASI 

KILICHOINGIZWA
NCHI 

ZINAKOTOKA
Saikotropiki 1.Alprazolam 0.069kg India

2.Bromazepam 0.49162kg Ugiriki
3.Diazepam 14.21kg India na Kenya
4.Lorazepam 0.18kg Cyprus
5.Midazolam 0.175kg Uswisi
6.Phenorbabitone 24.45kg Kenya na Ubelgiji

Nakotiki 1.Codeine 25.07104kg Denmark
2.Morphine 2.250kg Uingereza
3.Etorphine 3.6064kg Afrika Kusini
4.Methadone 9.792kg Canada
5.Pethidine 5.51145kg Uingereza na 

Afrika Kusini
Kemikali Bashirifu 1.Ephedrine 9.104kg Kenya

2.Pseudoephedrine 1048.917kg India, Dernmark 
na Kenya

Pamoja na Serikali kuruhusu uingizwaji wa dawa za tiba zenye madhara ya kulevya kwa 
kuzingatia mahitaji ya nchi dawa hizo zimeendelea kuibwa pindi zinapokuwa chini ya 
uangalizi wa makampuni hayo. Kwa mfano; mwaka 2011 jumla ya kilo 25 za dawa za 
tiba zenye madhara ya kulevya aina ya Pseudoephedrine hydrochloride, kilo 5 diezipine 
hydrochloride, kilo 23.68  za dextropropoxyphaane, kilo 42 za ephedrine na kilo 14.80 za 
phenorbabitone  ziliibwa katika makampuni ya  Zenufa na Tanzania Pharmaceutical LTD 
yaliyopo kutoka mikoa ya Dar es Salaam na Arusha.  Wizi huu unaashiria uwezekano wa 
kuwepo kwa maabara haramu za utengenezaji wa dawa za kulevya aina ya ATS hapa nchini. 

3.1.5	U dhibiti wa Kemikali Bashirifu

Kemikali bashirifu zinajumuisha aina zote za kemikali ambazo hutumika kutengeneza 
dawa za kulevya. Mfano wa kemikali hizo ni Potassium Permanganate inayotumika 
kutengeneza dawa ya kulevya aina ya cocaine na acetic anhydride ambayo inaweza 
kutumika kutengeneza dawa ya kulevya aina ya heroin. Pamoja na kuwa kemikali 
hizi zinatumika kutengeneza dawa za kulevya zina umuhimu mkubwa sana katika 
shughuli za kiuchumi. Hivyo basi, katika kipindi cha mwaka 2012 Serikali kupitia 
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Ofisi ya Wakala wa Mkemia Mkuu wa Serikali ilisimamia matumizi sahihi ya dawa 
hii kwa kuzingatia ibara ya 12 ya mkataba wa kimataifa wa udhibiti wa dawa za 
kulevya wa mwaka 1988, ambapo kemikali bashirifu zilizoagizwa na kutumika ni 
zile zilizowekwa chini ya uangalizi maalum ikiwa kama njia ya kuzuia zisichepushwe 
kwa matumizi haramu.

Jumla ya sampuli 5,228 za kemikali zilizodhaniwa kuwa dawa za kulevya zenye uzito 
wa kilo 389.51 zilipimwa katika Ofisi ya Wakala wa Mkemia Mkuu wa Serikali 
mwaka 2012. Matokeo ya sampuli hizo yalikuwa ni kama ifuatavyo:-  Sampuli 
3,706 zilitoa majibu chanya kwa dawa ya kulevya aina ya heroin,  sampuli 369 dawa 
aina ya cocaine, sampuli 766 mchanganyiko wa dawa aina ya heroin na cocaine, 
sampuli 838 bangi, sampuli 79 mirungi, sampuli 3 Diazepam, sampuli 1 Cafine 
na sampuli 2 Nicotine. Kati ya sampuli hizo sampuli 91 zilionekana siyo dawa za 
kulevya.

Jedwali Na.8: Idadi, uzito na aina  ya sampuli ya dawa za kulevya zilizopimwa 
na Wakala wa Mkemia Mkuu wa Serikali kwa mwaka 2012.

AINA YA DAWA IDADI YA SAMPULI UZITO (Kilo) UZITO (Gramu)

Heroin 3,706 52.58 52579.95
Bhangi 838 96.87 96872.7

Cocaine 369 19.42 19419.06
Morphine 3 - -
 Diazepam 3 - -

Matokeo ya vipimo hivi yalichukuliwa kutoka katika Ofisi ya Wakala wa Mkemia 
Mkuu wa Serikali na kupelekwa mahakamani ambapo hutumika kama kielelezo cha 
ushahidi dhidi ya kesi inayowakabili watuhumiwa. 

3.2	U dhibiti wa Matumizi ya Dawa za Kulevya

Mwaka 2012 Serikali iliendelea kufanya jitihada za kupunguza tatizo la matumizi 
ya dawa za kulevya ikiwa ni pamoja na kutoa elimu juu ya athari za matumizi ya 
dawa za kulevya, kutoa tiba na ushauri nasaha kwa watumiaji wa dawa za kulevya. 

3.2.1	E limu kwa Umma

Katika Mbio za Mwenge wa Uhuru mwaka 2012, Tume ilishirikiana na Wizara ya 
Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo kutoa elimu juu ya athari za dawa za kulevya 
kupitia ujumbe wa “Jali afya yako usitumie dawa za kulevya”.  Njia zilizotumika 
kutoa elimu kwenye mbio hizo ni pamoja na machapisho, makala zenye ujumbe 
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mbalimbali unaohusu dawa za kulevya. Aidha, elimu ilitolewa kupitia vyombo vya 
habari ambavyo ni magazeti, redio na televishen. Vilevile, elimu ilitolewa kwenye 
matukio maalum ya kitaifa yakiwemo Siku ya Kupiga Vita Dawa za Kulevya 
Duniani ambayo huadhimishwa tarehe 26 Juni kila mwaka, Sabasaba, Nanenane, 
Kilele cha Mbio za Mwenge, Wiki ya Nenda kwa Usalama Barabarani na Siku 
ya UKIMWI Duniani. Aidha, Tume imeendelea kutoa machapisho mbalimbali 
ambayo yamekuwa yakitolewa kwa wananchi hasa kwenye maadhimsho na matukio 
ya kitaifa. Tume imewezesha urahisi wa upatikanaji wa taarifa za dawa za kelevya 
kwenye mtandao ambapo unapatikana kwenye tovuti ya Serikali    http://www.
pmo.go.tz/documents/reports.

Halikadhalika, Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto ilitumia Baraza 
la Watoto la Taifa kuelimisha madhara ya dawa za kulevya na kuwajengea stadi za 
maisha ili kuwakinga na matumizi ya dawa hizi. Ofisi ya Waziri Mkuu TAMISEMI 
pia iliwaelimisha wakulima wa bangi wilayani Mpwapwa mkoani Dodoma juu 
ya athari za kilimo cha bangi na umuhimu wa kuwafichua wakulima wa zao hilo 
haramu. Wizara ya mambo ya Ndani ya Nchi kupitia jeshi la magereza ilitoa elimu 
kwa wafungwa na mahabusu kuhusu madhara ya matumizi ya dawa za kulevya kwa 
kutumia wataalam wao wa afya.

Tume ya Kuratibu na Uthibiti wa Dawa za Kulevya Zanzibar ilitoa elimu kwa 
wanafunzi 7,545 kwenye skuli 65 za Unguja na Pemba. Aidha, Tume iliandaa 
programu na ziara za uhamasishaji kupitia vyombo vya habari na skuli mbalimbali 
kwa lengo la kuihamasisha jamii kuunga mkono juhudi za Serikali juu ya mapambano 
dhidi ya dawa za kulevya ambapo jumla ya vipindi 45 vilitolewa hewani, 35 redioni 
na 10 kwenye televisheni. 

Asasi ya Manzese Youth Group ilitoa elimu kwa vijana 784 juu ya Athari za utumiaji 
wa Dawa za kulevya na VVU/UKIMWI katika vijiwe vya watumiaji na wanaofanya 
biashara ya kuuza Mwili, katika wilaya ya Kinondoni maeneo ya Hananasifu, 
Kinondoni Shamba, Tandale kwa Ally Maua na uwanja wa fisi.

Asasi ya Green Hope Youth Organization ya Mwanza imeweza kutoa elimu 
katika mkoa huo kwa jumla ya wananchi 4,509 wakiwemo vijana wanaotumia 
na wasiotumia dawa za Kulevya kuhusu madhara ya dawa za kulevya na VVU/ 
UKIMWI.

Taasisi ya Tanzania  IOGT ilitoa elimu ya dawa za kulevya katika shule nne za 
sekondari katika manispaa ya Kinondoni na shule tatu za msingi katika manispaa 
ya Temeke kupitia mkusanyiko wa pamoja kwa siku maalum kwa njia ya michezo 
na utamaduni. Taasisi ya T- IOGT pia iliandaa makambi maalum kwa wanafunzi 
wakati wa likizo ambapo walipewa elimu ya dawa za kulevya. Taasisi hii ilianzisha 
klabu za kudumu kwa ajili ya majadiliano kuhusu dawa za kulevya kwenye shule 
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zilizopewa elimu. Aidha, elimu juu ya athari za dawa za kulevya ilitolewa kwenye 
vyama vya michezo ya riadha na ngumi katika jiji la Dar es Salaam.

 Asasi ya Guluka Kwalala ya Manispaa ya Ilala ilitoa mafunzo juu ya dawa za kulevya 
kwa watoto wa mitaani 105 na vijana 117 walipata elimu ya dawa za kulevya. 
Halikadhalika, elimu ya dawa za kulevya ilitolewa kwa kata tatu za Wilaya ya 
Mkuranga na kata nne za wilaya ya Kisarawe ambapo jumla ya watu 380 walifaidika 
na elimu hiyo.

Asasi ya Youth and Community Rehabilitation (YCR) ilitoa elimu kwenye semina 
na warsha katika asasi ya Jitambue iliyopo Gongo la Mboto, shule ya Ufundi 
Mikocheni, kijiji cha Gezaulole, Kinondoni Baptist Church na Kibasila Sekondari 
ambapo jumla ya watu 392 walifaidika na elimu hiyo. Asasi ya YCR pia ilitembelea 
vijiwe 25 katika manispaa ya Kinondoni na kutoa elimu ya madhara ya matumizi 
ya dawa za kulevya.

Asasi ya Changamoto ni Matumaini iliweza kuwahifadhi vijana 102 kwenye 
nyumba ya upataji nafuu (Sober House)  na kushiriki uelimishaji uliofanyika kwenye 
maadhimisho ya Siku ya Kupiga Vita dawa za Kulevya Duniani mwaka 2012. 
Kikundi cha Jikinge Arts kilitoa elimu ya dawa za kulevya kwenye jamii kupitia 
sanaa ambapo wazazi walihamasika kuongea na watoto wao kuhusu madhara ya 
dawa za kulevya. Kwaya ya Nazareth ya Dar es Salaam walitoa elimu kwa njia ya 
sanaa na kugawa vipeperushi katika Manispaa zote za jiji la Dar es Salaam pamoja 
na mikoa ya Tanga na Morogoro.

Asasi ya Sober Tanzania iliweza kuwapatia elimu ya dawa za kulevya vijana takribani 
1800 kupitia mafunzo, ushauri, midahalo, “outreach service” na maadhimisho ya 
Siku ya Kupiga Vita Dawa za Kulevya Duniani. 
Katika Jiji la Tanga elimu ya dawa za kulevya ilitolewa kwenye maadhimisho ya 
miaka 51 ya Uhuru, Mbio za Mwenge wa Uhuru na kwenye televisheni ya Tanga, 
redio Mwambao, Breeze FM na redio huruma za Tanga. Aidha, elimu ilitolewa kwa 
wazazi, watendaji wa vyombo vya usalama, nyumba za ibada,  na vikao vya kata juu 
ya madhara ya dawa za kulevya na kufahamisha  jamii kuwa watumiaji wa dawa za 
kulevya ni wagonjwa  wanaohitaji kusaidiwa ikiwemo kupelekwa kwenye vituo vya 
ushauri.

3.2.2	M atibabu ya Utegemezi na Urekebishaji Tabia

Katika kipindi cha Januari hadi Disemba 2012 watumiaji wa dawa za kulevya 
walifika  katika vituo vya afya na asasi mbalimbali ili kupata tiba juu uraibu. 
Kwa mfano; Mkoani wa Tabora watumiaji wapatao 130 wakiwemo wanawake 21 
walipata tiba katika vituo vya tiba vya wilaya za Igunga, Urambo, Sikonge, Uyui, 
Nzega na Manispaa ya Tabora.
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3.2.2.1	Huduma kwenye Vituo vya Afya vya Manispaa na Majiji

Huduma kwa waathirika katika vituo mbalimbali vya afya vya ngazi tofauti 
ziliendelea kutolewa ambapo jumla ya watumiaji wapatao  914  walifikiwa  jijini 
Mwanza.  Kati yao 10 walikuwa na umri chini ya miaka kumi,  577 walikuwa na 
umri kati ya miaka 16 hadi 45 na 327 walikuwa na umri zaidi ya miaka 45. 

Tathmini ilifanyika mkoani Iringa na Njombe ili kujua dawa za kulevya  zinazotumiwa 
zaidi mkoani hapo. Aidha, Katika tathmini hiyo ilionekana kuwa wanaume ndio 
watumiaji zaidi kuliko wanawake. Utafiti wa kina kwa mikoa hiyo unahitajika ili 
kujua ukubwa wa tatizo. Jumla ya waathirika 41 walipatiwa huduma mbalimbali 
katika vituo vya afya vya mikoa hiyo. Mkoa wa Lindi uliwahudumia waathirika  wa 
bangi na pombe wapatao 30. Jiji la Tanga liliweza kuwatambua waathirika wapatao 
836 wanawake wakiwa 39 ambapo waraibu wapatao 25 walipatiwa matibabu katika 
kituo cha Pongwe ili waweze kuendelea na mikutano ya upataji nafuu.

Mwaka 2012 watumiaji wa dawa za kulevya wanaokadiriwa kufikia 1461  
walihudumiwa katika vituo vya afya vya manispaa na majiji nchini. Mchanganuo 
wa watumiaji waliopatiwa huduma ya tiba katika majiji na manispaa umeainishwa 
katika jedwali lifuatalo:-

Jedwali Na.9: Watumiaji wa Dawa za Kulevya waliofikishwa katika vituo vya 
tiba ya afya ya akili na dawa za kulevya kwa mwaka 2012

MAHALI ME KE JUMLA
UMRI

0-15 16- 45 45>
Jiji la Tanga 836 39 836 64 671 101
Jiji la Mwanza 300 122 422 10 577 327
Mkoa wa Iringa 41 2 43 0 37 4
Mkoa wa Tabora 108 21 130 0 100 10
Mkoa wa Lindi 30 0 30 0 29 1
Jumla 1315 184 1461 74 1414 443

 

Huduma za tiba zilizotolewa na mashirika na asasi za kiraia

Asasi ya Guluka Kwalala iliwapa huduma ya ushauri nasaha watumiaji wapatao 70 
wakiwemo wanawake 24. Jumla ya waathirika 930 wa dawa za kulevya walipatiwa 
huduma mbalimbali na asasi ya YOVARIBE ikiwa ni pamoja na ushauri nasaha, na 
upimaji wa VVU.

Katika kutekeleza jukumu la kurekebisha tabia kwa waathirika wa dawa za kulevya, 
Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais,  Serikali ya Mapinduzi Zanzibar ilitenga 
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Tshs.10,000,000/= kwa mwaka wa fedha 2012/2013 ili kuzikimu nyumba za 
kusaidia upataji nafuu kwa wateja za Zanzibar Youth Forum, Nyarugusu, Bububu, 
Bombay, Twawabina, Detroit, Chukwani kwa Unguja na Limbani na Mkoroshoni 
kwa Pemba.

Asasi na taasisi mbalimbali zilishiriki katika kutoa tiba kwa watumiaji wa dawa 
za kulevya kwa njia mbalimbali. Asasi ya YOVARIBE- (Youth Volunteers Against 
Risk Behaviours) kupitia mradi wa TAPP- (Tanzania AIDS Prevention Programme) 
iliweza kuwahudumia watumiaji wa dawa za kulevya wapatao 4,414 kwa kuwapatia 
huduma za ushauri, kupima Virusi vya UKIMWI, kupewa kondomu, kusimamia 
mikutano ya watumiaji wa pombe na dawa za kulevya (Alcoholic Anonymous na 
Narcotic Anonymous) wanaosaidiana kuacha, na kupewa rufaa ya huduma nyingine 
wanazohitaji. Watumiaji hawa walifikiwa kupitia huduma za mikoba (outreach 
services) kwenye kata saba za wilaya ya Kinondoni, mkoani Dar es Salaam. Pia, 
Asasi ya Kikale Youth Care Organization ya Rufiji, mkoani Pwani ilitoa tiba ya 
ushauri kwa watumiaji wa dawa za kulevya wapatao 15 Msasani jijini Dar es Salaam.  

Kituo cha afya cha Pongwe kilichopo jijini Tanga, kilitoa huduma ya matibabu 
ya kuondoa arosto mwilini ambapo watumiaji wa dawa za kulevya wapatao 25 
walipewa huduma hiyo. Aidha, katika kituo cha Afya cha Ngamiani watumiaji wa 
dawa za kulevya waliweza kupatiwa ushauri na dawa za kutuliza maumivu. Kituo 
hiki pia kiliratibu mikutano ya NA mara mbili kwa wiki kwa watumiaji wa dawa 
za kulevya. Kamanda wa Polisi Mkoa wa Tanga aliwatembelea watumiaji wa dawa 
za kulevya kituo cha afya Ngamiani na kuwahamasisha kufanya huduma za mikoba 
kwa vijana wengine ili waachane na matumizi ya dawa hizo. Sober house kwa jina 
la Tanga Sober house Recovering School ilifunguliwa eneo la Duga, Manispaa ya 
Tanga kwa ajili ya upataji nafuu kwa wanaume wanaotumia dawa za kulevya.

Asasi ya Youth and Community Rehabilitation ilitoa huduma ya ushauri kwa 
watumiaji wa dawa za kulevya kwenye vijiwe visivyopungua 12 jijini Dar es Salaam 
na baadhi yao walipewa rufaa kwenda Sober house za Zanzibar. Asasi ya TAYOHAG 
ilisimamia uendeshaji wa mikutano ya AA na NA kwa vijana 72. Aidha, vijana 36 
waliokuwa wanatumia dawa za kulevya walipatiwa ushauri ulioratibiwa na Tume 
ya Kuratibu Udhibiti wa Dawa za Kulevya.  Asasi ya Kimara peers iliwawezesha 
wajidunga sindano 187 kuingia kwenye tiba ya methadone.

3.2.2.2	Huduma ya Tiba ya Methadone

Wizara ya Afya kwa kushirikiana na Serikali ya Marekani kupitia Kituo cha 
Kudhibiti Magonjwa ya Binadamu CDC (Centers for Disease Control and 
Preventions) imeendelea kuiwezesha Tume kusimamia uanzishwaji wa huduma ya 
MAT (Medically Assisted Treatment) katika Hospitali ya Mwananyamala ambapo 
Waziri wa Afya Mhe. Dr. Hussein Mwinyi (Mb) pamoja na Mhe. Balozi Alfonso 
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Lenhardt, Balozi wa Marekani Nchini walifungua kituo hicho Septemba 7, 2012.  
Kufikia Disemba 2012 jumla ya watumiaji wapatao 41 walisajiliwa kupata tiba hiyo.

3.3	M asuala Mtambuka

Tume ya Kuratibu Udhibiti Dawa za Kulevya iliendelea utekelezaji wa masuala 
mtambuka kwa kufanya kazi zifuatazo:-

3.3.1	U boreshaji wa Mfumo wa Udhibiti wa Dawa za Kulevya Nchini

Kwa mwaka 2012 mchakato wa kuboresha mfumo wa udhibiti wa dawa za kulevya 
nchini uliendelea kwa kukamilisha rasimu ya Sera ya Taifa ya Kudhibiti Dawa za 
Kulevya na kuandaa rasimu ya Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Dawa za Kulevya. 

3.3.2	M arekebisho ya Sheria ya Kudhibiti Biashara Haramu ya Dawa za 
Kulevya [Sura 95].

Sheria ya Kuzuia Biashara Haramu ya Dawa za Kulevya ilifanyiwa marekebisho 
mwezi Aprili 2012 ili kuimarisha udhibiti wa dawa za kulevya. Katika marekebisho 
hayo makosa yanayohusiana na usafirishaji wa dawa za kulevya za viwandani pamoja 
na kumiliki eneo linalozalisha dawa za kulevya yalipewa adhabu ya kifungo cha 
maisha bila faini. Aidha, makosa ya dawa za kulevya yalipewa adhabu inayoendana 
na ukubwa wa makosa husika.

3.3.3	U shirikiano na Asasi za Kiraia

Mwaka 2012 Tume ilishirikiana na asasi za kiraia zinazojihusisha na udhibiti wa 
dawa za kulevya kutoa elimu juu ya athari za dawa za kulevya. Aidha, asasi zipatazo 
16 ziliwezeshwa  jumla ya Tshs. 8,940,000 zikiwemo TAYOHAG,  Pilimissanah 
Foundation, Nazareth Kwaya, Manzese Youth Group, Peer to Peer Support 
Group, CODATZ, Youth and Community Rehabilitation, Blue Cross Tanzania, 
Kimara Peer Educators, YOVARIBE, CHRP,PEDDEREF, Hatima ya Vijana 
Katika Jamii-Dodoma, DCMC, Sober Tanzania- Dodoma pamoja na Viongozi wa 
Dini. Halikadhalika, asasi zipatazo 9 ziliwezeshwa vitendea kazi zikiwemo Youth 
and Community Rehabilitation, Sober Tanzania, Tanga Drug Free, TAYOHAG, 
Ntarama Foundation,Tawabina Foundation, PEDDEREF, YCRC na Pilimissanah 
Foundation.
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SURA YA NNE

4	UDHI BITI WA MAAMBUKIZI YA VVU MIONGONI MWA WATUMIAJI

4.1	M azingira Wezeshi ya Utoaji Huduma

Huduma mbalimbali kwa watumiaji  wa dawa za kulevya zilitolewa  ili kuwakinga 
dhidi ya maambukizi ya UKIMWI  zikiwemo;  huduma za tiba kwa kutumia dawa 
aina ya methadone, tiba ya kifua kikuu, utoaji wa dawa ya kupunguza makali ya 
UKIMWI, huduma ya mabomba kwa wajidunga, huduma ya magonjwa ya ngono 
na utoaji wa elimu kwa walengwa. Asasi na taasisi mbalimbali zilishiriki kutoa 
huduma hizo kama vile asasi za YOVARIBE, CHRP, Blue Cross, MDM, TAYOHAG  
na Kimara Peer Educators.  Kazi hii ililenga kutekeleza  Mkakati wa Pili wa Taifa 
wa Kudhibiti UKIMWI (2008-2012) katika kuweka mazingira ya kisiasa, kijamii, 
kiuchumi na kiutamani ya mwitikio wa kitaifa dhidi ya UKIMWI kwa misingi ya 
haki za binadamu na usawa wa jinsia, uwazi pamoja na uwajibikaji katika ngazi zote, 
ushiriki mkubwa wa jamii na uwezeshaji wa watu wanaoishi na VVU.

4.2	U boreshaji wa Mbinu za Kuwafikia Watumiaji

Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto iliweka mkakati wa kuwatambua 
watoto wa mitaani ili kuwapatia haki mbalimbali ikiwa ni pamoja na Haki ya 
Kuishi, Haki ya Kulindwa, Haki ya Kuendelezwa, Haki ya Kushiriki na Haki ya 
Kutobaguliwa ili kuwakinga na majanga mbalimbali ikiwa ni pamoja na dawa za 
kulevya na maambukizi ya VVU. Aidha, ili kuwakinga watoto dhidi ya madhara ya 
dawa za kulevya mambo mbalimbali yametekelezwa ikiwa ni pamoja na Rasimu ya 
Sera ya Malezi, Makuzi na Maendeleo ya Awali ya Mtoto pamoja na kuanzishwa kwa 
Baraza la Watoto kwa lengo la watoto kuelimishana mambo mbalimbali yakiwemo 
madhara ya dawa za kulevya na maambukizi ya VVU.

Vilevile, mkoa wa Rukwa uliwezesha polisi jamii pamoja na asasi mbalimbali kutoa 
elimu juu ya madhara ya dawa kulevya katika halmashauri ya mkoa huo. Aidha, kauli 
mbiu ya mbio za mwenge kwa mwaka 2012 iliyobeba suala la dawa za kulevya na 
maambukizi ya VVU iliwezesha na kuboresha mbinu mpya ya kuwafikia waathirika 
wa dawa za kulevya kwa mkoa huo. 

4.3	U fuatiliaji na Tathmini

Ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Mkakati wa Pili wa Taifa wa Kudhibiti 
UKIMWI (2008-2012) ulifanyika kwa kushirikisha wadau wote zikiwemo taasisi 
zilizo chini ya wizara ya afya, asasi za kiraia na wadau wengine chini ya uangalizi wa 
asasi ya PANGAEA  ya Marekani.
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Kufuatilia utoaji wa huduma ya matibabu kwa wajidunga wa heroin katika Hospitali 
ya Mwananyamala kwa kupata idadi ya watumiaji waliosajiliwa, wanaoendelea na 
tiba na walioacha tiba hiyo kwa muda kwa kutumia mfumo wa ukusanyaji taarifa 
uliowekwa hospitalini hapo kwa uangalizi wa wataalam kutoka PANGAEA.
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SURA YA TANO: 

5	MAFA NIKIO, MATATIZO,  CHANGAMOTO,  MIKAKATI  YA  
BAADAYE  NA MAPENDEKEZO

Jitihada za udhibiti wa matumizi na biashara haramu ya dawa za kulevya kwa 
mwaka 2012 zilikuwa na mafanikio licha ya kuwepo kwa changamoto na matatizo 
mengi. Kutokana na ugumu huu, mikakati na mapendekezo ya kuimarisha jitihada 
za kudhibiti tatizo la dawa za kulevya nchini yametolewa.

5.1	M afanikio

i.		�  Kukamatwa kwa kiasi kikubwa cha dawa za kulevya kwa mara moja ambacho 
hakikuwahi kukamatwa nchini cha kilo 211 za herion mkoani Lindi.

ii.		�  Kuanzishwa kwa kituo cha kutoa tiba ya methadone kwa watumiaji wa heroin 
katika Hospitali ya Mwananyamala;

iii	�	�  Kuwezesha ukarabati jengo litakalotumika kutoa tiba ya methadone kwa 
watumiaji wa heroin katika hospitali ya Temeke;

iv.		�  Kuwezesha utoaji wa mafunzo kwa watoa huduma za matibabu kwa watumiaji 
wa dawa za kulevya;

v.		�  Kuandaa miongozo ya utoaji huduma za matibabu kwa watumiaji dawa za 
kulevya;

vi.		  Kutoa elimu ya kisheria kwa watumiaji wa dawa za kulevya; 

vii.		�  Kuanzisha uundaji wa mfumo wa ufuatiliaji na tathmini ya jitihada za 
kupunguza matumizi ya dawa za kulevya;

viii.		�  Kufuatilia mwenendo wa kesi za dawa za kulevya ikiwemo iliyohusisha kiasi 
kikubwa cha dawa hizo mkoani Tanga; 

ix.		�  Uelimishaji umma juu ya madhara ya matumizi na biashara haramu ya dawa 
za kulevya kupitia vyombo vya habari, mikutano ya vijana na matukio maalum 
ya kitaifa yakiwemo maonesho ya Wakulima -Nane Nane, Wiki ya Nenda 
kwa Usalama Barabarani, Wiki ya Vijana na Kilele cha mbio za mwenge na 
siku ya UKIMWI Duniani;

x.		  Kukamilisha rasimu ya Sera ya Taifa ya Udhibiti wa Dawa za Kulevya Nchini.

xi.		�  Kushirikiana na asasi za kiraia katika udhibiti wa matumizi ya dawa za kulevya 
kwa vijana na jamii kwa ujumla;
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xii.		�  Kushirikiana na asasi za kiraia katika kuanzisha huduma za upataji nafuu 
(Sober houses) kwa watumiaji wa dawa za kulevya.

5.2	 Changamoto na Matatizo 

i.	� Ukosefu wa taarifa sahihi kuhusu tatizo la  matumizi na biashara haramu ya 
dawa za kulevya nchini;

ii.	 Kupungua kwa rasilimali zinazoelekezwa kwenye udhibiti wa dawa za kulevya; 

iii.	 Kupanda kwa gharama za uendeshaji wa vipindi kwenye vyombo vya habari;

iv.	� Mahitaji makubwa ya huduma za tiba kwa watumiaji ukilinganisha na uwezo 
uliopo;

v.	 Unyanyapaa na kubaguliwa kwa watumiaji wa dawa za kulevya;

vi.	� Uhaba wa wataalam na miundo mbinu ya kuwezesha utoaji wa huduma za tiba 
kwa watumiaji wa dawa za kulevya;

vii.	� Kushamiri kwa kilimo cha bangi pamoja na kilimo hicho kufanyika katika 
maeneo yasiyofikika kiurahisi;

viii.	� Kuwepo kwa mipaka mingi yenye vipenyo visivyo rasmi na ukanda mrefu wa 
pwani hali inayorahisisha uingizaji wa dawa za kulevya nchini; 

ix.	� Wananchi kutoshiriki kikamilifu katika vita dhidi ya dawa za kulevya, kutokana 
na sababu mbali mbali zikiwemo hofu ya kudhuriwa na wafanyabiashara wa 
dawa hizo pamoja na uelewa mdogo wa tatizo hili.  

x.	� Wafanyabiashara wa dawa za kulevya kubadili mbinu za usafirishaji wa mara 
kwa mara.

5.3	M ikakati ya Baadae 

i.	� Kuendelea na ufunguzi wa kituo kingine cha tiba kwa watumiaji wa dawa 
za kulevya katika Manispaa za Temeke; 

ii.	 Kuandaa mwongozo wa kuendesha nyumba za upataji nafuu;

iii.	� Kuandaa mfumo wa ufuatiliaji na tathmini wa huduma kwa watumiaji wa 
dawa za kulevya;

iv.	� Kuongeza uwezo wa kiutendaji kwa kuwapatia mafunzo wataalam wanaotoa 
kwa watumiaji wa dawa za kulevya; na 

v.	� Kuimarisha ushirikiano na wadau katika kudhibiti  dawa za kulevya ndani na 
nje ya nchi.
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5.4	M apendekezo

i.	� Kuimarisha mahusiano ya vyombo vya dola katika mapambano dhidi ya tatizo 
la dawa za kulevya.

ii.	� Tatizo la dawa za kulevya litangazwe kuwa janga la taifa ili kuleta hamasa kwa 
wananchi kushiriki katika mapambano.

iii.	� Zifanyike tafiti za kutosha kuhusu tatizo la dawa za kulevya ili kujua ukubwa 
wa tatizo na kuwezesha mipango sahihi ya udhibiti.

iv.	 Kuanzishwa mahakama maalum ya kesi za dawa za kulevya.

v.	 Kuongeza bajeti ya kupambana na dawa za kulevya.



Taarifa ya hali ya dawa za kulevya ya mwaka 201246





Taarifa ya hali ya dawa za kulevya ya mwaka 201248

ISBN: 978-9987-9596-4-8

Tume ya Kuratibu Udhibiti wa Dawa za Kulevya, 
Kitalu Namba 434, Barabara ya Malik, Upanga, 

  S.L.P. 80327, Dar es Salaam - Tanzania
Simu: +255 22 2152532 | Tarakilishi: +255 22 2152820

Barua pepe: tumedawa@pmo.go.tz | Tovuti: www.pmo.go.tz


